Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

NPS: पत्नीच्या नावाने उघडा ‘हे’ खास अकाऊंट अन् मिळवा दरमहा 44,793 रुपये; जाणुन घ्या डिटेल्स

Please wait..

NPS: जर तुम्हाला तुमच्या पत्नीला (Wife) स्वावलंबी करायचे असेल जेणेकरून तुमच्या अनुपस्थितीत घरात नियमित उत्पन्न (Income) असेल आणि भविष्यात तुमची पत्नी पैशासाठी कोणावरही अवलंबून राहू नये, तर आज तुम्ही तिच्यासाठी नियमित उत्पन्नाची व्यवस्था करू शकता. यासाठी तुम्ही राष्ट्रीय पेन्शन योजनेत (Rashtriy pension Yojana) गुंतवणूक (Investment) करावी.

Advertisement

पत्नीच्या नावे नवीन पेन्शन सिस्टम खाते उघडा
तुम्ही तुमच्या पत्नीच्या नावावर नवीन पेन्शन सिस्टम (NPS) खाते उघडू शकता. NPS खाते तुमच्या पत्नीला 60 वर्षे पूर्ण झाल्यावर एकरकमी रक्कम देईल. यासोबतच त्यांना प्रत्येक महिन्याला पेन्शनच्या स्वरूपात नियमित उत्पन्नही मिळेल. एवढेच नाही तर NPS खात्याद्वारे तुम्ही तुमच्या पत्नीला दरमहा किती पेन्शन मिळेल हे देखील ठरवू शकता. यामुळे वयाच्या 60 नंतर तुमची पत्नी पैशासाठी कोणावरही अवलंबून राहणार नाही. चला या योजनेबद्दल सविस्तर माहिती द्या.

Advertisement

गुंतवणूक करणे देखील खूप सोपे आहे
तुम्ही तुमच्या सोयीनुसार दर महिन्याला किंवा वार्षिक नवीन पेन्शन सिस्टम (NPS) खात्यात पैसे जमा करू शकता. तुम्ही तुमच्या पत्नीच्या नावावर फक्त 1,000 रुपयांमध्ये NPS खाते उघडू शकता. NPS खाते वयाच्या 60 व्या वर्षी परिपक्व होते. नवीन नियमांनुसार, तुम्हाला हवे असल्यास, तुम्ही पत्नीचे वय 65 वर्षे होईपर्यंत NPS खाते चालवू शकता.

Advertisement

Advertisement
Loading...

45 हजारांपर्यंत मासिक उत्पन्न
उदाहरणार्थ, जर तुमची पत्नी 30 वर्षांची असेल आणि तुम्ही तिच्या NPS खात्यात दरमहा 5000 रुपये गुंतवत असाल. जर त्याला वार्षिक गुंतवणुकीवर 10 टक्के परतावा मिळत असेल तर वयाच्या 60 व्या वर्षी त्याच्या खात्यात एकूण 1.12 कोटी रुपये असतील. यातून त्यांना सुमारे 45 लाख रुपये मिळतील. याशिवाय त्यांना दरमहा सुमारे 45 हजार रुपये पेन्शन मिळू लागेल. सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे त्यांना हे पेन्शन आयुष्यभर मिळत राहील.

Advertisement

एकरकमी रक्कम आणि पेन्शन
तुम्हाला पेन्शन किती मिळेल?
वय – 30 वर्षे
एकूण गुंतवणूक कालावधी- 30 वर्षे
मासिक योगदान – रु 5,000
गुंतवणुकीवर अंदाजे परतावा – 10%
एकूण पेन्शन फंड – रु 1,11,98,471 (रक्कम मुदतपूर्तीवर काढता येईल)
अॅन्युइटी प्लॅन खरेदी करण्याची रक्कम – रु 44,79,388
अंदाजे वार्षिकी दर 8% – रु. 67,19,083
मासिक पेन्शन- 44,793 रुपये.

Advertisement

Advertisement

निधी व्यवस्थापक खाते व्यवस्थापन करतो
NPS ही केंद्र सरकारची सामाजिक सुरक्षा योजना आहे. तुम्ही या योजनेत गुंतवलेले पैसे व्यावसायिक फंड मॅनेजरद्वारे व्यवस्थापित केले जातात. केंद्र सरकार या व्यावसायिक निधी व्यवस्थापकांना ही जबाबदारी देते. अशा परिस्थितीत तुमची एनपीएसमधील गुंतवणूक पूर्णपणे सुरक्षित आहे. तथापि, या योजनेत तुम्ही गुंतवलेल्या पैशावर परतावा मिळण्याची खात्री नाही. वित्तीय नियोजकांच्या मते, एनपीएसने सुरुवातीपासून सरासरी 10 ते 11 टक्के वार्षिक परतावा दिला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply