Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Kisan: सरकार करत आहे गोमूत्र आणि शेण खरेदी; तुम्हाला मिळणार एक लिटरवर ‘इतके’ पैसे

Please wait..

PM Kisan : शेतकऱ्यांचे उत्पन्न (Farmers income) वाढवण्यासाठी केंद्र (Central) आणि राज्य सरकारकडून (state government) नवनवीन योजना सुरू केल्या जात आहेत. अलीकडेच केंद्रीय मत्स्यव्यवसाय, पशुसंवर्धन आणि दुग्धविकास मंत्री पुरुषोत्तम रुपाला यांनी म्हशीचे शेण खरेदी करण्याबाबत बोलले होते. ते म्हणाले होते की NDDB ची उपकंपनी NDDB Soil Limited (NDDB Mrada Ltd), शेतकऱ्यांच्या जनावरांचे शेण खरेदी करेल आणि वीज, गॅस आणि सेंद्रिय खत इ.

Advertisement

शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढेल
आता छत्तीसगडमध्ये हरेली सणानिमित्त छत्तीसगडचे मुख्यमंत्री भूपेश बघेल (CM Bhupesh Baghel) यांनी गोधन न्याय योजनेअंतर्गत (Godhan Nyaya Yojana) गोमूत्र खरेदी सुरू केली आहे. राज्यात आधीच शेण विकले जात आहे. ग्रामीण अर्थव्यवस्थेला बळकटी देण्याचा यामागे सरकारचा उद्देश आहे. गोमूत्र विकणाऱ्या शेतकऱ्यांकडून 4 रुपये प्रति लिटर दराने गोमूत्र खरेदी केले जाईल. त्यामुळे येणाऱ्या काळात शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढेल.

Advertisement

Advertisement
Loading...

गोमूत्राचा दर 4 रुपये प्रति लिटर
छत्तीसगड सरकार आधीच शेतकऱ्यांकडून जनावरांचे शेण खरेदी करत आहे. यासाठी, रु.2/किलो दराने पेमेंट केले जाते. आता सरकारनेही 4 रुपये प्रतिलिटर दराने गोमूत्र खरेदी सुरू केली आहे. छत्तीसगडनंतर छत्तीसगडमध्येही गोमूत्र आणि शेण खरेदीची योजना सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले की, देशातील इतर राज्यांनीही ही योजना स्वीकारण्यास सुरुवात केली आहे.

Advertisement

Advertisement

31 जुलैपर्यंत केवायसी करा
दुसरीकडे, जर तुम्ही पीएम किसान सन्मान निधी योजनेअंतर्गत 31 जुलैपर्यंत तुमचे ई-केवायसी केले नाही, तर तुम्हाला 12 वा हप्ता दिला जाणार नाही. पीएम किसानमध्ये अपात्र लोकांचा लाभ घेतल्याच्या बातम्यांनंतर ई-केवायसीचा निर्णय घेण्यात आला होता. यापूर्वी 31 मार्च ही अंतिम तारीख होती. जी नंतर 31 मे पर्यंत वाढवून आता 31 जुलै झाली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply