Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Business News: अमेरिकेला बसलाय मोठाच झटका; पहा नेमके यामागे कारण काय ते

Please wait..

Business News: वॉशिंग्टन : जगातील सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था (US economy declined) म्हणजे अमेरिका. याच अमेरिकेतील अर्थव्यवस्था सलग दुसऱ्या तिमाहीत घसरल्याने त्या देशात मंदीची भीती (Recession news) अधिक गडद झाली आहे. चालू वर्षाच्या एप्रिल-जून तिमाहीत अमेरिकेच्या अर्थव्यवस्थेत वार्षिक 0.9 टक्क्यांची घसरण झाली असून सलग दुसऱ्या तिमाहीत आर्थिक विकासाचा वेग मंदावला आहे. अमेरिकेच्या वाणिज्य मंत्रालयाने (Ministry of Commerce) गुरुवारी जाहीर केलेल्या आकडेवारीनुसार जानेवारी ते मार्च या तिमाहीत सकल देशांतर्गत उत्पादनात (जीडीपी / GDP / Gross Domestic Product) तब्बल 1.6 टक्क्यांची घट घसरण झाली होती.

Advertisement

Advertisement
Loading...

सलग दोन तिमाहीत जीडीपीमध्ये झालेली घसरण हे मंदीचे लक्षण आहे. तथापि, हे बदलू शकते. गेल्या वर्षी दुसऱ्या तिमाहीत देशाची अर्थव्यवस्था 6.7 टक्के दराने वाढली होती. वाढती महागाई आणि कर्जाच्या उच्च किंमतीमुळे ग्राहक आणि कंपन्या प्रभावित होत असताना जीडीपीमधील घसरणीची आकडेवारी जाहीर करण्यात आली आहे. जागतिक तज्ञ हे सलग दोन तिमाहीत अर्थव्यवस्थेतील मंदीला ‘मंदी’ म्हणतात. त्यानुसार याआधी चालू आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या तिमाहीत अमेरिकेच्या अर्थव्यवस्थेत वर्ष-दर-वर्ष आधारावर 1.6 टक्के घसरण झाली होती. पुरवठा साखळीतील समस्या, वाढत्या वस्तूंच्या किमती आणि कामगार खर्च आणि कामगार आणि तेलाच्या वाढत्या किमती यामुळे यूएसमध्ये चलनवाढ चार दशकांच्या उच्चांकावर आहे. त्यामुळे देशात मंदीची भीती वाढत आहे.

Advertisement

Advertisement

अमेरिका ही जगातील सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आहे आणि जर ती मंदीच्या गर्तेत सापडली तर त्याचा परिणाम संपूर्ण जगावर दिसू शकतो. (supply chain problems, rising commodity prices and labor costs, and rising labor and oil prices) तथापि हे उल्लेखनीय आहे की यूएस फेडरल रिझर्व्ह (सेंट्रल बँक / US Federal Reserve / central bank)) यांनी बुधवारी सलग दुसऱ्यांदा पॉलिसी रेट 0.75 टक्क्यांनी वाढवला आहे. तथापि फेडरल रिझर्व्हचे प्रमुख जेरोम पॉवेल आणि अनेक अर्थतज्ज्ञांनी (Federal Reserve chief Jerome Powell and several economists) अर्थव्यवस्थेत काही प्रमाणात संयम असल्याचे म्हटले आहे, परंतु त्यांना मंदीची शंका आहे. श्रमिक बाजारपेठेतील घट्टपणा हे आहे. 11 दशलक्ष नवीन रोजगाराच्या संधी निर्माण झाल्या आहेत आणि बेरोजगारीचा दर 3.6 टक्के आहे जो तुलनेने कमी आहे. गेल्या वर्षी अमेरिकेचा आर्थिक विकास दर 5.7 (US economic growth rate) टक्के होता.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply