Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Petrol Price: पेट्रोल-डिझेल होणार स्वस्त; केंद्र सरकार घेणार ‘तो’ मोठा निर्णय

Please wait..

Petrol Price: पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात (Petrol and diesel price) मोठी घसरण होताना दिसत आहे. वास्तविक, आज पुन्हा एकदा कच्च्या तेलाच्या किंमती खाली आल्या आहेत, त्यानंतर भारत सरकार (Goverment of India) पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती कमी करू शकते, अशी अपेक्षा आहे. या घसरणीमागे दोन कारणे असल्याचे मानले जाते- 1. अमेरिकेतील गॅसोलीन साठ्यात वाढ आणि 2. व्याजदर वाढविण्याच्या ECB च्या योजनेवर काम करणे. यामुळे गुरुवारी तेलाच्या किमती $5 पेक्षा जास्त घसरल्या आणि यासह लिबियातून तेलाचा पुरवठा परत आल्याने पुरवठ्याची चिंता कमी झाली.

Advertisement

तेलाच्या किमतीत घसरण
ब्रेंट क्रूड फ्युचर्स 1224 GMT ने मागील सत्रात 0.4% खाली, $3.88, किंवा 3.6%, $103.04 प्रति बॅरल, तर US वेस्ट टेक्सास इंटरमीडिएट क्रूड फ्युचर्स बुधवारी 1.9% ने घसरून $3.79 वर, किंवा 3.8 टक्के घसरत होते. $96.09 वर. कच्च्या तेलाच्या किमतीत घट झाल्यानंतर आता भारतात पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीही कमी होण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

तज्ञ काय म्हणतात?
भारतात तेलाच्या किमतीत सातत्याने वाढ होत आहे, अशा परिस्थितीत सरकार सर्वसामान्यांना दिलासा देणारा निर्णय घेऊ शकते, असे तज्ज्ञांचे मत आहे. पण आधी सरकार तेलाच्या किमतीत स्थिरता बघेल, त्यानंतरच निर्णय घेता येईल. रॉयटर्सच्या म्हणण्यानुसार, तेलाच्या किमतीतील अस्थिरतेचे प्रमुख कारण म्हणजे रशिया-युक्रेन युद्धात रशियन तेलाचे नुकसान. त्यामुळे व्यापाऱ्यांना पुरवठा खंडित करावा लागत आहे.

Advertisement

Advertisement

युरोपियन सेंट्रल बँकही दर वाढवणार?
दुसरीकडे, असे वृत्त आहे की युरोपियन सेंट्रल बँक (ECB) देखील इतर केंद्रीय बँकांप्रमाणे दर वाढविण्याचा विचार करत आहे. किंबहुना, युरोपियन सेंट्रल बँक आता आर्थिक मंदीऐवजी वाढत्या महागाईवर मात करण्याचा प्रयत्न करेल, ज्यामुळे तेलाच्या मागणीवर परिणाम होऊ शकतो. याबाबतही मोठा निर्णय घेतला जाऊ शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply