Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

China Border: कुरापतखोर चीनने केली गुस्ताखी..! पहा उपग्रहाच्या फोटोत काय दिसतेय

Please wait..

China Border: नवी दिल्ली : NDTV या माध्यम समूहाने मिळवलेल्या उपग्रह प्रतिमा (satellite images) दर्शवतात की चीन-भारत सीमारेषेवर डोकलाम पठारापासून सुमारे 9 किमी पूर्वेला वसलेले चिनी गाव (Chinese village, located about 9 km east of the Doklam plateau) आहे. जिथे 2017 मध्ये भारतीय आणि चिनी सैन्याने (Indian and Chinese forces clashed in 2017) संघर्ष केला होता. तो भाग आता पूर्णपणे लोकवस्तीने भरलेले आहे आणि गावातील प्रत्येक घरासमोर एक कार पार्क (car park in front of almost every house) केली आहे. विशेष म्हणजे बीजिंगच्या कुरापतखोरांनी याला पांगडा नाव दिलेले आहे. हे गाव भूतानच्या हद्दीत (territory of Bhutan) येते, त्याचा तपशील एनडीटीव्हीने 2021 मध्ये पहिल्यांदा नोंदवला होता.

Advertisement

Advertisement

विशेष म्हणजे पांगडाच्या बाजूने योग्यरित्या चिन्हांकित केलेला सर्व हवामानात वापरता येण्याजोगा रस्ता आहे. जो भूतानमधील जमीन जोडण्याच्या चीनच्या योजनेचा एक भाग आहे. ते वेगाने वाहणाऱ्या अमो चू नदीच्या बाजूने भूतानच्या 10 किमीच्या आत पोहोचतो. भारतासाठी अमो चू नदीच्या बाजूने बांधकाम म्हणजे चिनी सैन्याला जवळच्या डोकलाम पठारातील मोक्याच्या शिखरावर ‘प्रवेश’ होऊ शकतो. ईशान्येकडील राज्यांना देशाच्या इतर भागांशी जोडणाऱ्या भारताच्या संवेदनशील सिलीगुडी कॉरिडॉरवर (China in keeping an eye on India’s sensitive Siliguri Corridor) लक्ष ठेवण्यासाठी ही परिस्थिती चीनसाठी उपयुक्त ठरेल. मात्र, भुतान आणि भारतीय सीमाप्रदेशला हा धोका आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

2017 मध्ये भारतीय सैनिकांनी चिनी कामगारांना डोकलामच्या या शिखरावर जाण्यापासून रोखले होते. ज्याला झांपेरी म्हणतात. आता मोठी चिंतेची बाब म्हणजे भारताची सुरक्षा रेषा टाळून या पर्यायी मार्गाने पश्चिमेकडून तेच शिखर गाठण्याचा चीनचा प्रयत्न सुरू आहे. लेफ्टनंट जनरल प्रवीण बक्षी (निवृत्त), जे 2017 च्या डोकलाम चकमकीदरम्यान भारताच्या पूर्व सैन्याचे कमांडर (Lt Gen Praveen Bakshi (retired), who was the commander of India’s Eastern Army during the 2017 Doklam confrontation) होते यावर ते म्हणतात, “पांगडा गाव आणि त्याच्या उत्तर आणि दक्षिणेकडील इतर गावे ही चीन, झांपेरी रिज आणि कसे स्थापित करण्याचा प्रयत्न करीत आहे याची उत्तम उदाहरणे आहेत. डोकलाम पठारावर वर्चस्व मिळवण्याचा हा चीनचा प्रयत्न आहे.”

Advertisement

Advertisement

लष्कराच्या मुख्यालयातील सूत्रांनी एनडीटीव्हीला (Army Headquarters sources told NDTV) याबाबत सांगितले की, “लष्कर आपल्या सीमेवरील सर्व हालचालींवर सतत लक्ष ठेवते, विशेषत: देशाच्या प्रादेशिक अखंडतेवर आणि सार्वभौमत्वावर परिणाम करणाऱ्यांवर. यासाठी आवश्यक यंत्रणा आणि सुरक्षा उपाययोजना केल्या आहेत.” अमो चू नदीच्या खोऱ्यातील दुसरे गाव आता जवळजवळ पूर्ण झाले आहे, तर चीनने दक्षिणेकडील तिसरे गाव किंवा निवासस्थान बांधण्यास पुढे सरसावले आहे. या तिसर्‍या गावाच्या जागेवर आमो चू नदीवर एक पूल बांधण्यात आला आहे, ज्यामध्ये उत्खननाची कामे स्पष्टपणे दिसतात. सहा इमारतींचा पाया येथे पाहायला मिळतो, असे बातमीत म्हटलेले आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply