Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Indian Railways: रेल्वे प्रवाशांना झटका, ‘त्या’ प्रकरणात रेल्वेने घेतला मोठा निर्णय

Please wait..

Indian Railways : तुम्हीही राजधानी, शताब्दी, तेजस, वंदे भारत आणि दुरांतो या ट्रेनने (Train) प्रवास करत असाल तर ही बातमी तुमच्या उपयोगाची आहे. नुकतेच रेल्वे प्रवासादरम्यान चहाच्या (Tea) किमतीपेक्षा जास्त सेवा शुल्क (Service Tax) आकारण्याचे प्रकरण समोर आले होते. त्यावेळी या विधेयकाचा फोटो सोशल मीडियावर (Social media) चांगलाच व्हायरल (viral) झाला आणि भारतीय रेल्वेवर (Indian railways) जोरदार टीका झाली. आता अशी कोणतीही घटना टाळण्यासाठी आयआरसीटीसीने (IRCTC) खाद्यपदार्थांची दर यादी जारी केली आहे. यामध्ये तुम्ही ट्रेनमध्ये जेवण ऑर्डर केल्यास तुम्हाला ऑन-बोर्डिंग चार्ज द्यावा लागेल.

Advertisement

खाणंपिणं झालं महाग!
हे पुन्हा घडू नये म्हणून, IRCTC ने राजधानी, शताब्दी, तेजस, वंदे भारत आणि दुरांतो सारख्या गाड्यांमधील ऑन-बोर्ड केटरिंग सेवांसाठी नवीन दर यादी जारी केली आहे. रेल्वेने जारी केलेल्या आदेशात असे म्हटले आहे की, जे प्रवासी तिकीट बुक करताना केटरिंग सेवेचा पर्याय निवडत नाहीत आणि ते ट्रेनमध्ये खाण्यापिण्याची ऑर्डर देतात, त्यांना बोर्ड चार्जवर पैसे द्यावे लागतील. त्यामुळे खाद्यपदार्थ महाग झाले आहेत.

Advertisement

बोर्डवर ऑर्डर केल्यावर जास्त दर
राजधानीसह या पाच गाड्यांमध्ये, प्रवासी तिकीट बुक करताना नाश्ता आणि जेवणाचे पैसे देतात किंवा त्यांनी तिकिटाचे पैसे न दिल्यास, ते चढताना म्हणजेच ट्रेनमध्येच ऑर्डर करायच्या गोष्टी मागतात. अशा परिस्थितीत प्रवासादरम्यान खाण्यापिण्यासाठी किती पैसे मोजावे लागतील हे जाणून घेणे आवश्यक आहे? चला जाणून घेऊया दर यादीबद्दल

Advertisement

राजधानी, दुरंतो आणि शताब्दी एक्स्प्रेसमधील खाद्यपदार्थांची यादी आणि शुल्क
राजधानी, दुरांतो आणि शताब्दी एक्स्प्रेसच्या फर्स्ट क्लास आणि इकॉनॉमिक क्लासमध्ये प्रीपेड आणि ऑन-बोर्ड सकाळच्या चहाची किंमत 35 रुपये निश्चित करण्यात आली आहे. दुसऱ्या आणि तिसऱ्या एसी आणि चेअर कारमध्ये यासाठी 20 रुपये मोजावे लागतील.

Advertisement

त्याचप्रमाणे राजधानी, दुरांतो आणि शताब्दी एक्स्प्रेसच्या फर्स्ट एसीमध्ये प्रीपेड नाश्ता 140 रुपयांमध्ये उपलब्ध असेल. त्याच वेळी, ऑन-बोर्ड ब्रेकफास्टची किंमत 190 रुपये असेल. प्रीपेड नाश्ता सेकंड आणि थर्ड एसी आणि ऑन बोर्ड 155 रुपयांमध्ये उपलब्ध असेल.

Advertisement
Loading...

या ट्रेन्सच्या फर्स्ट एसी आणि इकॉनॉमी क्लासमध्ये प्रीपेडमध्ये लंच-डिनरची किंमत 245 रुपये आहे. त्याच वेळी, बोर्डवर ऑर्डर केल्यावर, तुम्हाला यासाठी 295 रुपये द्यावे लागतील. सेकंड एसी, थर्ड एसी आणि चेअर कारमध्ये तुम्हाला प्रीपेडसाठी 185 रुपये आणि बोर्डवर 235 रुपये द्यावे लागतील.

Advertisement

Advertisement

फर्स्ट एसी आणि इकॉनॉमी क्लासमध्ये संध्याकाळचा चहा आणि स्नॅक्सचे शुल्क 140 रुपये आहे. बोर्डावर ऑर्डर देणाऱ्यांना 190 रुपये द्यावे लागतील. सेकंड एसी, थर्ड एसी आणि चेअर कारसाठी प्रीपेड 90 रुपये आणि बोर्डवर 140 रुपये मोजावे लागतील.

Advertisement

दुरांतो एक्सप्रेसच्या स्लीपर कोचमध्ये सकाळच्या चहाची प्रीपेड आणि ऑन-बोर्ड किंमत रु. 15 आहे. न्याहारीसाठी प्रीपेडसाठी 65 रुपये आणि ऑन-बोर्ड प्रवाशांसाठी 115 रुपये मोजावे लागतील. लंच आणि डिनरसाठी, तुम्हाला प्रीपेड म्हणून 120 रुपये आणि बोर्डवर 170 रुपये द्यावे लागतील.

Advertisement

जर तुम्ही तेजस ट्रेनच्या फर्स्ट एसी आणि इकॉनॉमी क्लासमध्ये प्रवास करत असाल तर तुम्हाला नाश्त्यासाठी 155 रुपये (प्रीपेड) द्यावे लागतील. त्याच वेळी, बोर्डवर ऑर्डर करताना, त्याचा दर 205 रुपये आहे. त्याचप्रमाणे, सेकंड एसी, थर्ड एसी आणि चेअर कारसाठी, तुम्हाला 122 रुपये (प्रीपेडसाठी) आणि ऑन-बोर्ड ऑर्डरसाठी 172 रुपये द्यावे लागतील.

Advertisement

वंदे भारत ट्रेनच्या प्रवाशांसाठी दर यादी
वंदे भारत प्रवाशांना सकाळच्या चहासाठी 15 रुपये मोजावे लागणार आहेत. नाश्त्यासाठी, तुम्हाला प्रीपेड म्हणून 155 रुपये आणि बोर्डवर 205 रुपये द्यावे लागतील. लंच आणि डिनरसाठी, तुम्हाला प्रीपेड म्हणून 244 रुपये आणि ऑन-बोर्ड ऑर्डरसाठी 272 रुपये द्यावे लागतील. संध्याकाळचा चहा आणि नाश्ता, फर्स्ट एसी आणि इकॉनॉमी क्लासच्या प्रवाशांना प्रीपेड म्हणून 105 रुपये द्यावे लागतील. तुम्ही बोर्डवर ऑर्डर केल्यास ही किंमत 155 रुपये होईल.

Advertisement

Advertisement

या स्थितीत चहा-कॉफी आठ रुपयांना मिळणार आहे
राजधानी एक्स्प्रेस, दुरांतो एक्स्प्रेस, शताब्दी एक्स्प्रेस, तेजस एक्स्प्रेस आणि वंदे भारत एक्स्प्रेस या गाड्या उशिराने धावत असतील, तर चहा-कॉफीची किंमत आठ रुपये निश्चित करण्यात आली आहे. तर नाश्ता आणि संध्याकाळचा चहा 30 रुपयांना मिळेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply