Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

GST: ‘त्या’ कारणाने आटा-डाळ-तांदूळ-दूधवर GST; निर्मला सीतारामन यांनी केला मोठा खुलासा

Please wait..

GST: दूध( Milk) , दही (curd) आणि मैदा (flour) यांसारख्या दैनंदिन वापराच्या उत्पादनांवर जीएसटी (GST) लागू केल्यानंतर झालेल्या टीकेच्या पार्श्वभूमीवर अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन (Nirmala sitharaman) यांचे विधान आले आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी सांगितले की, गैर-भाजप शासित राज्यांसह सर्व राज्यांकडून मंजुरी मिळाल्यानंतर पिठासह इतर वस्तूंवर 5 टक्के जीएसटी लागू करण्यात आला आहे. या गोष्टींवर जीएसटी लागू झाल्यानंतर होत असलेल्या टीकेदरम्यान सीतारामन यांनी हे वक्तव्य केले आहे.

Advertisement

जीएसटीचा उद्देश करचोरी रोखणे हा आहे
अर्थमंत्र्यांनी सांगितले की, बिगर भारतीय जनता पक्षाची सत्ता असलेल्या पंजाब, छत्तीसगड, राजस्थान, तामिळनाडू, पश्चिम बंगाल, आंध्र प्रदेश, तेलंगणा आणि केरळ या राज्यांनी 5 टक्के जीएसटी लावण्याचे मान्य केले आहे. सीतारामन यांनी ट्विटरवर लिहिले की, जीएसटीच्या आधी राज्ये अन्नधान्यावर विक्री कर किंवा व्हॅट लावत असत. तृणधान्ये, मैदा, दही आणि लस्सीवर जीएसटी लावण्याचा उद्देश करचुकवेगिरीला आळा घालणे हा आहे.

Advertisement

पावसाळी अधिवेशनाचे पहिले दोन दिवस कामकाज नाही
जीएसटी कौन्सिलच्या बैठकीत सर्वसहमतीने हा निर्णय घेण्यात आल्याचे त्यांनी सांगितले. संसदेच्या पावसाळी अधिवेशनाच्या पहिल्या दोन दिवसांत कोणतेही कामकाज नसताना अर्थमंत्र्यांचे हे विधान आले आहे. जीएसटी लागू करण्यासह इतर मुद्द्यांवर विरोधी पक्ष संसदेत जोरदार निदर्शने करत आहेत. सीतारामन म्हणाल्या, ‘एवढ्या खाद्यपदार्थांवर कर लावण्याची ही पहिलीच वेळ आहे का? नाही. जीएसटी लागू होण्यापूर्वी राज्ये अन्नधान्यांमधून महत्त्वपूर्ण महसूल गोळा करत होते.

Advertisement
Loading...

  अनेक गैरसमज पसरवले गेले
आपले म्हणणे मांडताना, त्यांनी पंजाब, तेलंगणा, उत्तर प्रदेश, आंध्र प्रदेश, केरळ आणि बिहारमध्ये 2017 पूर्वी लादलेल्या तांदळावरील व्हॅटचाही हवाला दिला. तथापि, सीतारामन यांनी आपल्या ट्विटमध्ये भूतकाळातील डाळी, पनीर आणि लस्सीवर कर लावण्याबाबत कोणतेही उदाहरण दिलेले नाही, ज्यामुळे आता जीएसटी लागू होईल. केंद्रीय मंत्री म्हणाले, ‘जीएसटी कौन्सिलने नुकत्याच झालेल्या 47 व्या बैठकीत डाळी, तृणधान्ये, मैदा इत्यादी विशिष्ट खाद्यपदार्थांवर जीएसटी लागू करण्याबाबत पुनर्विचार करण्याची शिफारस केली होती. याबाबत अनेक गैरसमज पसरवले गेले आहेत.

Advertisement

Advertisement

जीएसटीमध्ये व्हॅटसह 17 केंद्रीय आणि राज्य करांचा समावेश आहे
जुलै 2017 मध्ये जीएसटी लागू झाल्यानंतर, ब्रँडेड तृणधान्ये, डाळी आणि मैदा यावर पाच टक्के कराची व्यवस्था होती. GST मध्ये केंद्रीय उत्पादन शुल्क आणि राज्य व्हॅटसह 17 केंद्रीय आणि राज्य करांचा समावेश आहे. ते म्हणाले, “नंतर केवळ नोंदणीकृत ब्रँड किंवा ब्रँड अंतर्गत विकल्या जाणार्‍या वस्तूंवर कर लावण्यात बदल करण्यात आला. तथापि, या तरतुदीचा नामांकित उत्पादक आणि ब्रँड मालकांकडून मोठ्या प्रमाणावर गैरवापर होत असल्याचे लवकरच आढळून आले आणि या वस्तूंवरील GST महसूल हळूहळू लक्षणीयरीत्या कमी झाला.

Advertisement

Advertisement

सीतारामन म्हणाले की, पुरवठादार आणि उद्योगांनी अशा प्रकारचा गैरवापर रोखण्यासाठी पॅकिंग वस्तूंवर एकसमान जीएसटी लावण्याची विनंती सरकारला केली होती. ते म्हणाले की हे प्रकरण ‘फिटमेंट कमिटी’कडे पाठवण्यात आले होते आणि अनेक बैठकांमध्ये या मुद्द्यांचा आढावा घेतल्यानंतर, गैरवापर टाळण्यासाठी पद्धतींवर शिफारशी करण्यात आल्या होत्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply