Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Bee Keeping Farming: 85 % अनुदानासह सुरू करा व्यवसाय; पहा सरकारी योजनेची माहिती

Please wait..

Bee Keeping Farming: पुणे : पारंपरिक शेतीमधील नफा सातत्याने कमी होत आहे. अशावेळी घर चालवण्यासाठी शेतकरी आता वेगवेगळ्या व्यवसायात संधी शोधत आहेत. या सर्वांमध्ये मधुमक्षिका पालन हा व्यवसाय सर्वोत्तम मानला जात आहे. मात्र, मधमाशी चावण्याचा आणि त्यातूनच संकट निर्माण होण्याचा धोका असल्याने सगळेच शेतकरी किंवा तरुण हा व्यवसाय करू शकत नाहीत हे लक्षात घ्यावे. मात्र, या दिशेने विचार शासनाकडून विविध योजना सातत्याने राबविल्या जात आहेत. कमी खर्च आणि जास्त नफा यामुळे शेतकरीही मधमाशीपालनात रस दाखवत आहेत.

Advertisement

Advertisement
Loading...

35 ते 40 हजार खर्चात लाखांचा नफा : तज्ज्ञांच्या मते, 10 खोक्यांपासून मधमाशी पालन सुरू करण्यासाठी 35 ते 40 हजार रुपये खर्च येतो. मधमाशांची संख्याही दरवर्षी वाढते. आम्ही तुम्हाला सांगतो की मधमाश्या जितक्या जास्त वाढतील तितका जास्त मध तयार होईल आणि नफा देखील लाखो पटींनी वाढेल. यासाठी शेतकऱ्यांना मधमाश्या ठेवण्यासाठी सेंद्रिय मेणाची (कॅन) (organic wax (cans)) व्यवस्था करावी लागते. या पेटीत 50 ते 60 हजार मधमाश्या एकत्र ठेवल्या आहेत. या मधमाशांकडून सुमारे एक क्विंटल मध तयार होतो. (Various schemes are being run by the government)

Advertisement

Advertisement

85 टक्के पर्यंत अनुदान उपलब्ध आहे : नॅशनल बी बोर्ड (National Bee Board / NBB) ने मधमाशी पालनादरम्यान शेतकऱ्यांना शक्य ती सर्व मदत देण्यासाठी नाबार्डशी करार (NABARD to provide all possible help to farmers during beekeeping) केला आहे. या दोघांनी मिळून भारतात मधमाशी पालन व्यवसायासाठी वित्तपुरवठा योजना सुरू केली आहे. याचा या क्षेत्रात रस असणाऱ्या शेतकऱ्यांना मोठा फायदा होतो. याशिवाय केंद्र सरकार मधुमक्षिका पालनावर 80 ते 85 टक्के अनुदान देते. सध्या बाजारात मधाची किंमत 400 ते 700 रुपये प्रति किलो आहे. जर तुम्ही प्रति बॉक्स 1000 किलो मध तयार केले तर तुम्हाला दरमहा 5 लाखांपर्यंत निव्वळ नफा मिळू शकेल. (central government also gives subsidy from 80 to 85% on beekeeping)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply