Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

SBI Bank: बाब्बो, शेतकऱ्यांना आले की अच्छे दिन..! पहा काय अहवाल झालाय प्रसिद्ध

Please wait..

SBI Bank: मुंबई : केंद्रातील नरेंद्र मोदी सरकारने (The Narendra Modi government) शेतकऱ्यांना त्यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्याचे आश्वासन दिले होते. त्याचे पुढे काय झाले आणि होणार याचाच विसर आता केंद्र सरकार आणि प्रचारभिमुख सोयीस्करवादी भाजपला पडला आहे. मात्र, सरकारच्या स्टेट बँक ऑफ इंडिया (State Bank of India / SBI) यांनी एक अहवाल जारी केला आहे, त्यानुसार पंतप्रधानांनी आपले वचन पूर्ण केल्याचे दिसत आहे. यामुळे शेतकऱ्यांना आले की अच्छे दिन..! असेच अधोरेखित कारणयाचा प्रयत्न या अहवळतून झाला आहे. (income of farmers has been claimed to have doubled in the last five years)

Advertisement

Advertisement

गेल्या पाच वर्षांत शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुपटीने वाढल्याचा दावा अहवालात करण्यात आला आहे. पाच वर्षांत शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुप्पट झाल्याचा दावा एसबीआयने एका अहवालात केला आहे. उत्पन्नात ही वाढ 2017-18 ते 2021-22 या आर्थिक वर्षात झाली आहे. त्याचवेळी अन्नधान्याची निर्यात $ 50 अब्जांपेक्षा जास्त झाली आहे. अहवालानुसार गेल्या पाच आर्थिक वर्षांत शेतकऱ्यांच्या उत्पन्नात 1.3 ते 1.7 पट वाढ झाली आहे. याच काळात महाराष्ट्रातील सोयाबीन आणि कर्नाटकातील कापूस यासारखी काही पिके घेणाऱ्या शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुप्पट झाले आहे. राष्ट्रीय सांख्यिकी कार्यालयाने कृषी क्षेत्राशी निगडित लोकांच्या उत्पन्नाची आकडेवारीही जारी केली होती, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की सहा वर्षांत शेतकऱ्यांचे उत्पन्न 59 टक्क्यांनी वाढून 10,218 रुपये झाले आहे. (the income of farmers growing some crops such as soybean in Maharashtra and cotton in Karnataka has doubled)

Advertisement

Advertisement
  • ही आहेत उत्पन्न वाढण्याची कारणे :
  • नगदी पिकांमुळे नफा झाला
  • किमान आधारभूत किंमत (Minimum Support Price / MSP) यापेक्षा अधिक बाजार समर्थन
  • विविध पिकांची लागवड करण्यास प्रवृत्त करणे
  • किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) सह आर्थिक स्वावलंबन (Economic Self-reliance with Kisan Credit Card)

Advertisement
Loading...

जीडीपीमध्येही शेतीचा वाटा वाढला : एसबीआयचे चीफ इकॉनॉमिस्ट (The National Statistical Office) शौम्या कांती घोष म्हणतात की, शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढण्याचे एक कारण म्हणजे त्यांच्या शेती करण्याच्या पद्धतीत बदल. आता शेतकरी पारंपरिक पिकांऐवजी नगदी पिकांच्या लागवडीत रस घेत आहेत. त्यामुळे उत्पन्न वाढण्यास मदत झाली आहे. एवढेच नाही तर जीडीपीमध्ये कृषी क्षेत्राचे योगदानही पाच वर्षांपूर्वी 14.2  टक्क्यांवरून 18.8 टक्क्यांवर पोहोचले आहे. कोरोना महामारीमुळेही ही वाढ झाली आहे, कारण गेल्या दोन वर्षांत औद्योगिक उपक्रमांना मोठा फटका बसला आहे. अहवालानुसार, काळी मिरी, वेलची, लवंग आणि दालचिनी यांसारख्या मसाल्यांबरोबरच नैसर्गिक रबराच्या किमतीत कमालीची घट झाली आहे.

Advertisement

Advertisement

कृषी निर्यात $50 अब्ज पेक्षा जास्त आहे (Agricultural exports exceed $ 50 billion) : सरकारने शेतकऱ्यांसाठी त्यांच्या उत्पादनासाठी किमान आधारभूत किंमत (एमएसपी) अनेक वेळा वाढवली आहे, ज्यामुळे शेतकऱ्यांच्या उत्पन्नात वाढ झाली आहे, असे अहवालात म्हटले आहे. 2014 पासून पिकांच्या MSP मध्ये 1.5 ते 2.3 पट वाढ करण्यात आली आहे, जी शेतकर्‍यांना चांगला भाव मिळवून देण्यात महत्वाची भूमिका बजावत आहे. एमएसपीमुळे शेतकऱ्यांना उच्च उत्पन्न देणाऱ्या विविध प्रकारच्या पिकांची लागवड करण्यास प्रवृत्त करता येईल.

Advertisement

Advertisement

क्रेडिट कार्ड मजबूत केले : किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) च्या मदतीने शेतकरी आर्थिकदृष्ट्या मजबूत झाले आहेत. 2014 ते मार्च 2022 पर्यंत केवळ 3.7 कोटी पात्र शेतकऱ्यांना कर्जमाफीचा लाभ मिळाला. केसीसीने शेतकर्‍यांना बँकेकडून कर्ज मिळण्यात येणाऱ्या अडचणी बर्‍याच प्रमाणात दूर केल्या आहेत. सध्या सुमारे 7.37 कोटी KCC सक्रिय आहेत. यासोबतच त्यासंबंधीचे नियमही कडक करण्यात आले आहेत. शेतकऱ्यांनी दरवर्षी सर्व व्याज आणि मुद्दल रक्कम भरून कार्डचे नूतनीकरण केल्यास त्यांची मुदत 10 टक्क्यांनी वाढेल.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply