Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Dream Car ला ‘त्याचा’ही झटका; पहा कशामुळे असुरक्षित असूनही छोट्या कारला आहे मागणी

Please wait..

Dream car: मुंबई : भारत देशात NCAP ही कार सुरक्षा रेटिंग प्रणाली आहे. जी अपघाताच्या वेळी कारच्या कामगिरीवर आधारित एक ते पाच या रेटिंग स्केलवर कारच्या सुरक्षिततेचे मूल्यांकन करते. रस्ते वाहतूक मंत्री नितीन गडकरी (Road Transport Minister Nitin Gadkari) यांच्या मते, यामुळे “भारताला जगातील नंबर एक ऑटोमोबाईल हब बनवण्याच्या मिशनला” चालना मिळेल. भारतात लोक कारच्या बाबतीत कटकसरीने पैसे खर्च करतात. देशाला आता 2025 पर्यंत रस्ते अपघात निम्म्याने कमी करायचे आहेत, असे लक्ष्य ठेवण्यात आलेले आहे. मात्र, केंद्र सरकारकडून कार आणि वाहनांवर मोठ्या प्रमाणात कर आकारणी केली जात असल्याने ग्राहकांना कमी किमतीत वाहन खरेदी करताना मग सेफ्टी फीचर कमी असलेल्या कार खरेदी कराव्या लागत आहेत. (NCAP is a car safety rating system in India)

Advertisement

Advertisement

सेफ्टी फीचर अनिवार्य करताना केंद्र आणि राज्य सरकार यांनी वाहनासाठी घेतला जाणारा कर कमी करण्याची गरज आहे. मात्र, याच महत्वाच्या मुद्याकडे देशाचे दुर्लक्ष होत आहे. असे अपघात रोखण्यासाठी एक मार्ग म्हणजे ऑटोमोबाईल सुरक्षा वैशिष्ट्यांचा प्रचार करणे. त्यामुळेच सहा एअरबॅग अनिवार्य करण्यासोबतच सरकार इंडिया NCAP (न्यू कार असेसमेंट प्रोग्राम) लाँच करण्याची योजना आखत आहे. मात्र, कर कमी करण्याकडे अजिबात लक्ष दिले गेलेले नाही. त्यामुळे चांगल्या कार सामन्यांच्या आवाक्यात नाहीत. (due to heavy taxation on cars and vehicles by the central government, consumers have to buy cars with less safety features while buying vehicles at low prices. Anti-lock braking system (ABS) is a type of braking system that is used to stop the vehicle at the right time. She says she doesn’t mind paying more for more safety features.)

Advertisement

Advertisement

ग्लोबल एनसीएपी एक स्वतंत्र यूके-आधारित कार सुरक्षा वॉचडॉग आहे. त्याच्या एका अभ्यासात भारताचे मिश्रित चित्र आहे. जेव्हा संस्थेने 2014 मध्ये भारतीय कार्सची चाचणी सुरू केली तेव्हा देशातील सर्वात लोकप्रिय छोट्या कारपैकी पाच (एकूण विक्रीच्या 20 टक्के वाटा) नापास झाल्या. यामध्ये टाटा, फोर्ड, फोक्सवॅगन आणि ह्युंदाई या कंपन्यांच्या गाड्यांचा समावेश होता. तेव्हापासून या संस्थेने 50 हून अधिक कारच्या चाचण्या केल्या आहेत. त्यात टाटा आणि महिंद्राच्या गाड्या सर्वात सुरक्षित मानल्या जात होत्या. Tata Nexon ही पाच आसनी SUV ही भारतात बनवलेली पहिली कार होती जिला 5-स्टार सुरक्षा रेटिंग देण्यात आली.

Advertisement
Loading...

ग्लोबल एनसीएपीचे सरचिटणीस अलेजांद्रो फ्युरेस म्हणाले, “वाहन सुरक्षिततेच्या रचनेत लक्षणीय बदल झाले असले तरी, ताज्या निकालांवरून असे दिसून आले आहे की उच्च सुरक्षा मानके साध्य करण्यासाठी अजून बरेच काही करायचे आहे, जे भारतातील ग्राहकांसाठी महत्त्वाचे आहे. याची बाजारात मागणी देखील आहे.” भारतीय कार निर्मात्यांनी सुरक्षा मानकांमध्ये वाढ केल्याचे फ्युरसचे म्हणणे आहे. तर मोठ्या जागतिक कंपन्या सुरक्षेच्या बाबतीत कमी विश्वासार्ह आहेत. भारतीय बाजारपेठेत स्वस्त कारचे उत्पादन टिकवून ठेवण्यासाठी ते सुरक्षिततेच्या वैशिष्ट्यांकडे साफ दुर्लक्ष करत आहेत. “सर्वसाधारणपणे, गेल्या दशकात भारतीय कार अधिक सुरक्षित झाल्या आहेत,” असे ऑटोमोबाईल मॅगझिन ऑटोएक्सचे व्यवस्थापकीय संपादक ध्रुव बहल म्हणतात. त्यांचा विश्वास आहे की, उत्पादन केलेल्या गाड्यांची संख्या जसजशी वाढत जाईल तसतसे सुरक्षा सुधारणांचा खर्चही कमी होईल. मात्र, बहुतेक लोक कारच्या सुरक्षा वैशिष्ट्यांवर लक्ष ठेवत नाहीत.

Advertisement

Advertisement

ऑटोमोबाईल्सवर लिहिणारे पत्रकार कुशन मित्रा म्हणतात, सुरक्षिततेच्या दृष्टीने उत्तम ड्रायव्हर ही उत्कृष्ट सुरक्षा वैशिष्ट्ये असलेल्या कारइतकीच महत्त्वाची भूमिका बजावते. ते म्हणतात, “भारतीय लोक ड्रायव्हिंगमध्ये वाईट आहेत. आम्ही सुरक्षेबाबत फारसे जागरूक नाही. माझा मुलगा एका अप्रतिम प्री-स्कूलमध्ये शिकतो. मुलांना शाळेत नेण्यासाठी शाळेची गाडी येते, पण त्यात फक्त 10 टक्के मुलेच चाइल्ड सीटवर (वाहनांमध्ये लहान मुलांसाठी बनवलेले विशेष आसन) बसलेली असतात. वाहनांमध्ये लहान मुले सहप्रवाशांच्या मांडीवर बसतात, मागचे प्रवासी सीट बेल्ट लावत नाहीत, चुकीच्या लेनने वाहन चालवतात, रस्ता अडवल्यावर रस्त्याच्या चुकीच्या बाजूने चालतात. नवीन हाय-स्पीड एक्स्प्रेस वेवर वेगाने आणि मद्यपान करून वाहन चालवणे सामान्य झाले आहे. हायवेच्या गल्लीबोळात अवजड वाहने निष्काळजीपणे उभी केली जातात. राइड-शेअरिंग कॅब नियमितपणे मागील सीट बेल्ट अक्षम करतात. अनेक रस्त्यांची रचना निकृष्ट आहे. वाहतुकीचे नियम पाळले जात नाहीत.

Advertisement

“जेव्हा लोक वाहने खरेदी करतात, ते सहसा लेदर सीट्स, सनरूफ आणि कार स्टीरिओबद्दल चौकशी करतात. बहुतेक खरेदीदारांना सुरक्षित कारमध्ये स्वारस्य नसते,” असे फेडरेशन ऑफ ऑटोमोबाईल डीलर्स असोसिएशनचे अध्यक्ष विंकेश गुलाटी म्हणतात. “सर्वसाधारणपणे खरेदीदाराला कारकडून सुरक्षेची अपेक्षा नसते. कारच्या सुरक्षा वैशिष्ट्यांमुळे ते त्यांच्या निवडीवर प्रभाव टाकत नाहीत. पण हळूहळू त्याबद्दल जागरूकता वाढत आहे.” असेही ते सांगतात. अशीच एक खरेदीदार अर्चना पंत तिवारी आहे. अर्चना, 58, ही गृहिणी आहे आणि लवकरच एक SUV खरेदी करणार आहे. ती म्हणते की तिची प्राथमिकता एअर बॅग आणि एबीएस आणि मागील पार्किंग सेन्सर असेल. अँटी-लॉक ब्रेकिंग सिस्टीम (ABS) ही एक प्रकारची ब्रेकिंग सिस्टीम आहे जी योग्य वेळी वाहन थांबवण्यासाठी वापरली जाते. ती म्हणते की तिला अधिक सुरक्षा वैशिष्ट्यांसाठी अधिक पैसे देण्यास हरकत नाही.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply