Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Auto News: ‘त्याला’ कंपन्यांचा विरोध; केंद्राच्या विरोधात कार कंपन्या मैदानात..!

Please wait..

Auto News: मुंबई : कार किंवा एखाद्या वाहनाची इतर वाहन किंवा अन्य कशालाही धडक होताच त्यातील एअरबॅग फुग्याप्रमाणे (airbags in it open like a balloon and the lives of the people in the car are saved) उघडतात आणि कारमधील लोकांचे प्राण वाचतात. गेल्या अनेक दशकांपासून वाहनांमध्ये बसवलेल्या या एअरबॅग्जमुळे जगातील अनेक ड्रायव्हर आणि प्रवाशांचे (drivers and passengers) प्राण वाचले आहेत. त्यामुळे सीट बेल्टनंतर ऑटोमोबाईल सेक्टरमध्ये सुरक्षिततेच्या दृष्टीने एअरबॅग्ज सर्वात महत्त्वाच्या मानल्या जातात. जागतिक बँकेच्या (World Bank) म्हणण्यानुसार जगात रस्ते अपघातात मृत्युमुखी पडलेल्या (people killed in road accidents in the world is an Indian) दर दहा लोकांपैकी किमान एक भारतीय आहे. मात्र, असे असूनही भारतातील सर्वातमोठ्या कार निर्माता कंपनी या वर्षाच्या अखेरीस कारमध्ये सहा एअरबॅग अनिवार्य करण्याच्या योजनेला विरोध करत आहेत. कारण..

Advertisement

Advertisement
Loading...

जपानच्या सुझुकी मोटर कॉर्पची (Japan’s Suzuki Motor Corp) उपकंपनी असलेल्या मारुती सुझुकीचे चेअरमन (chairman of Maruti Suzuki) आर सी भार्गव यांनी वृत्तसंस्था रॉयटर्सला सांगितले की, “गाड्यांमध्ये अधिक एअरबॅग्ज बसवल्या गेल्या तर त्यांची किंमत वाढेल. जर खर्च वाढला तर कारची किंमतही वाढेल. छोट्या कार बाजाराला याचा मोठा फटका बसेल. मारुती सुझुकीचे भारतातील छोट्या कार मार्केटवर वर्चस्व आहे. या योजनेमुळे लहान आणि गरीब लोकांना त्रास होईल. जे अधिक महागड्या कार घेऊ शकत नाहीत”. रस्ते अपघातांमुळे भारताच्या जीडीपीमध्ये दरवर्षी 3 टक्के नुकसान होते. भारतातील कार उत्पादकांना कारमध्ये किमान दोन एअरबॅग बसवणे बंधनकारक आहे. कार उत्पादकांचे म्हणणे आहे की जर आणखी चार एअरबॅग्ज बसवल्या गेल्या तर कारची किंमत किमान 18,384 रुपयांनी वाढेल. 2014 मध्ये कार सुरक्षा रेटिंग एजन्सी ग्लोबल NACP ने भारतीयांची चाचणी केली. यामध्ये नामांकित कार कंपन्यांच्या गाड्या फेल झाल्या आहेत. (Society of Indian Automobile Manufacturers)

Advertisement

Advertisement

भारतीय कार निर्मात्यांना कारमध्ये दोन एअरबॅग बसवणे आधीच बंधनकारक आहे. एक एअरबॅग ड्रायव्हरसाठी आणि दुसरी पुढच्या सीटच्या प्रवाशांसाठी. एका अंदाजानुसार जर गाड्यांमध्ये आणखी चार एअरबॅग बसवल्या गेल्या तर कारची किंमत किमान 18,384 रुपयांनी वाढेल. हे अशा देशात घडेल जिथे केवळ 8 टक्के कुटुंबांकडे कार आहे आणि सर्वात लहान कारची किंमत सुमारे 3 लाख 40 हजार आहे. भार्गव म्हणतात, “हा तोटा बाजाराच्या तळाशी उभ्या असलेल्या लोकांना जास्त होईल, जिथे लोक शहाणपणाने पैसे खर्च करतात.” देशातील 44 वाहन आणि इंजिन उत्पादकांचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या सोसायटी ऑफ इंडियन ऑटोमोबाईल मॅन्युफॅक्चरर्सच्या म्हणण्यानुसार, गेल्या वर्षी भारतात 3 दशलक्षाहून अधिक कार विकल्या गेल्या, मागील वर्षाच्या तुलनेत 13 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. भारतातील बहुतेक लोक लहान कार खरेदी करण्यास प्राधान्य देतात, परंतु आता देशात युटिलिटी, स्पोर्ट्स आणि मल्टी-युटिलिटी कारची विक्रीही वाढली आहे. जगातील चौथ्या क्रमांकाच्या कार मार्केटमध्ये प्रत्यक्ष आणि अप्रत्यक्षपणे 30 दशलक्षाहून अधिक लोकांना रोजगार दिला जातो आणि भारताच्या GDP मध्ये सुमारे 6% योगदान आहे. (India’s GDP)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply