Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

7th Pay Commission: पगार मिळणार छप्पर फाड के..! पहा किती असणार मिनीमम सॅलरी

7th Pay Commission : पुणे : केंद्र सरकार अखिल भारतीय ग्राहक मूल्य निर्देशांक (AICPI / All India Consumer Price Index) याच्या आधाराने दरवर्षी दोनदा आपल्या कर्मचाऱ्यांचा महागाई भत्ता ठरवते. या वर्षी जानेवारीमध्ये महागाई भत्ता 31 टक्क्यांवरून 34 टक्के करण्यात आला. आता त्यात पाच टक्क्यांनी वाढ करून 39 टक्के करता येईल, असे म्हटले जात आहे. त्यामुळे केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना याचा छप्पर फाड के लाभ होणार आहे. ही गुड न्यूज सध्या नोकरदारांच्या ट्रेंडमध्ये आहे. (relief news for the central government employees and pensioners)

Advertisement

(10) Krushirang on Twitter: “PM Narendra Modi: अरे वा.. मोदीकाळात झालाच ‘तो’ विक्रम; पहा भारतीय रुपयाने काय केलीय कमाल..! https://t.co/Ym0BeVDKVn” / Twitter

Advertisement

जगभरातील बाजारात मंदी आणि महागाईच्या भीतीने केंद्र सरकारने कर्मचारी (central government employee) आणि पेन्शनधारकांसाठी एक दिलासादायक बातमी आणली आहे. सरकारशी संबंधित सूत्रांनी माध्यमांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सरकार केंद्रीय कर्मचाऱ्यांच्या महागाई भत्त्यात पाच टक्क्यांपर्यंत वाढ करू शकते. सध्या केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांना 34 टक्के डीए मिळतो, जर सरकारने त्यात वाढ करण्याचा निर्णय घेतला तर त्यांना मिळणारा डीए 39 टक्के होईल. वृत्तानुसार, केंद्र सरकारकडून लवकरच अधिकृत घोषणा केली जाऊ शकते. तज्ञांचे मत आहे की सरकार DA सोबत फिटमेंट फॅक्टर वाढवू शकते. सध्या या आयटममध्ये मूळ वेतनाच्या 2.57 टक्के रक्कम दिली जाते. हे 3.68 टक्क्यांपर्यंत वाढवता येईल. त्यात वाढ करण्याची मागणी अनेक दिवसांपासून देशातील कामगार संघटना करत आहेत. सरकारने कर्मचारी संघटनांच्या मागणीचा विचार करून त्यात वाढ करण्याचा निर्णय घेतल्यास केंद्र सरकारी कर्मचाऱ्यांचे किमान वेतन 18 हजार रुपयांवरून थेट 26 हजार रुपये होईल. (House Rent Allowance)

Advertisement

(10) Krushirang on Twitter: “Most Loved Cars In India: भारतातील लोक ‘या’ कारसाठी ‘वेडे’ आहेत https://t.co/XVj2fO3Eoi” / Twitter

Loading...
Advertisement

अखिल भारतीय ग्राहक किंमत निर्देशांक (AICPI) च्या आधारावर केंद्र सरकार दरवर्षी दोनदा आपल्या कामगारांचा महागाई भत्ता ठरवते. या वर्षी जानेवारीमध्ये महागाई भत्ता 31 टक्क्यांवरून 34 टक्के करण्यात आला. सरकारशी संबंधित सूत्रांचे म्हणणे आहे की आता केंद्र सरकार त्यात आणखी 5 टक्के वाढ करण्याचा निर्णय घेऊ शकते. डीए वाढवण्याच्या सरकारच्या निर्णयाचा देशातील सुमारे 1.16 कोटी केंद्र सरकारी कर्मचारी आणि पेन्शनधारकांना फायदा होणार आहे. सरकारने डीएमध्ये पाच टक्के वाढ करण्याचा निर्णय घेतल्यास केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांच्या पगारात वाढ होईल. जर एखाद्या कर्मचाऱ्याचे मूळ वेतन 18000 रुपये असेल तर त्याला सध्या 34 टक्के दराने 6120 रुपये महागाई भत्ता दिला जातो. सरकारने महागाई भत्त्यात पाच टक्के वाढ करण्याचा निर्णय घेतल्यास त्यांना मूळ वेतनाच्या 39 टक्के डीए म्हणून दिला जाईल. अशा स्थितीत 18000 च्या पगारावर त्याला आता 7020 रुपये DA मिळेल. अशा प्रकारे त्यांना पगाराच्या हेडमध्ये 900 रुपये अधिक मिळतील.

Advertisement

(10) Krushirang on Twitter: “Maruti ने गुपचूप लॉन्च केली ‘ही’ स्वस्त कार ; जाणून घ्या किमतींसह सर्वकाही .. https://t.co/SQ0IwbDQhM” / Twitter

Advertisement

डीए वाढवण्याचा आणखी एक फायदा असा होईल की यामुळे कर्मचार्‍यांचे पीएफ आणि ग्रॅच्युइटी योगदान देखील वाढेल. त्याचवेळी, मीडियामध्ये सुरू असलेल्या बातम्यांनुसार, सरकार केंद्रीय कर्मचाऱ्यांचा एचआरए वाढवण्याचा निर्णयही घेऊ शकते. सध्या, HRA (घर भाडे भत्ता) केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांना अनुक्रमे 27%, 18% आणि 9 टक्के दराने दिला जातो, जो शहरी, निमशहरी आणि ग्रामीण भागावर अवलंबून आहे. जर फिटमेंट फॅक्टरलाही (workers benefit from the fitment factor) सरकारने मान्यता दिली, तर ज्या कर्मचाऱ्यांना सध्या किमान वेतन 18000 रुपये आहे, त्यांचा पगार किमान 26000 रुपयांपर्यंत वाढू शकतो. म्हणजेच सरकारच्या या निर्णयामुळे एंट्री लेव्हल कर्मचाऱ्यांच्या पगारात आठ हजार रुपयांपर्यंत वाढ होणार आहे.

Advertisement

(10) Krushirang on Twitter: “Climate Change : .. म्हणून ‘या’ देशात जाहीर केली थेट आणीबाणी; पहा, नैसर्गिक संकटाचा कसा बसलाय फटका.. https://t.co/h7uPl7pVyw” / Twitter

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply