Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Narendra Modi: अरे वा.. मोदीकाळात झालाच ‘तो’ विक्रम; पहा भारतीय रुपयाने काय केलीय कमाल..!

मुंबई : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) यांच्या कार्यकाळात देशाचा चौफेर विकास होत असून जगभरात देशाची ताकद आणि मान उंचावली गेल्याचा दावा केंद्रातील यंत्रणा, काही बडे अधिकारी, मंत्री आणि सत्ताधारी भाजप (BJP) वेळोवेळी करत आहे. मात्र, त्यात कितपत तथ्य आहे हेच समजेनासे झालेले आहे. कारण दुर्दैवाने आता डॉलर नावाच्या चलनासाठी भारतीय रुपयात तब्बल 80 रुपये मोजावे (Rupee Vs Dollar: Indian Rupee Crosses 80) लागत आहेत. मोदींच्या कार्यकाळात मागील आठ वर्षात डॉलर विरुद्ध रुपया यात तब्बल 25 टक्के वाढ नोंदवली गेली आहे. त्यामुळे हा ‘विक्रम’ करणाऱ्या केंद्र सरकारवर काही (देश)विरोधी घटक आता टीका करत आहेत. त्यांना भाजपचे कार्यकर्ते मस्त उत्तरे देत आहेत.

Advertisement

(9) Krushirang on Twitter: “Maruti ने गुपचूप लॉन्च केली ‘ही’ स्वस्त कार ; जाणून घ्या किमतींसह सर्वकाही .. https://t.co/SQ0IwbDQhM” / Twitter

Advertisement

मंगळवारी रुपयाने प्रथमच प्रति डॉलर 80 चा मानसशास्त्रीय अंक ओलांडला आहे. गेल्या वर्षभरात रुपयाचे मूल्य सुमारे सात टक्क्यांनी घसरले आहे. मंगळवारी सुरुवातीच्या बाजारात चलन रु. 80.0175 प्रति डॉलरवर व्यापार करत आहे. मंगळवारी मागील व्यापार दिवसाच्या तुलनेत 79.9775 वरून घसरले. बाजार तज्ज्ञांच्या मते, मंगळवारी रुपया 79.85 ते 80.15 च्या रेंजमध्ये व्यवहार करू शकतो. अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन (Finance Minister Nirmala Sitharaman) यांनी एक दिवसापूर्वी सोमवारीच सांगितले होते की डिसेंबर 2014 पासून भारतीय रुपयाच्या किंमती अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत 25 टक्क्यांनी घसरल्या आहेत. अलिकडच्या दिवसांत रुपयाच्या घसरणीचे कारण आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या वाढत्या किमती आणि गेल्या फेब्रुवारीपासून रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्ध हेही अर्थमंत्र्यांनी सांगितले होते.

Advertisement

(10) Krushirang on Twitter: “Weight Loss Food: ‘या’ सुगंधी पदार्थाच्या सेवनाने वजन कमी होईल, काही दिवसातच दिसणार परिणाम https://t.co/U6ae00gN2B” / Twitter

Loading...
Advertisement

यादरम्यान, अर्थमंत्र्यांनी असेही म्हटले आहे की, गेल्या काही दिवसांत ब्रिटिश पाउंड, जपानी येन आणि युरोपियन युनियनचे चलन भारतीय चलनापेक्षा युरो डॉलरच्या तुलनेत अधिक कमकुवत झाले आहे. या देशांच्या चलनाच्या तुलनेत भारतीय चलन मजबूत झाले आहे. बाजार तज्ज्ञांच्या मते, गेल्या काही महिन्यांत युरोपीय संघाच्या बाजारातील मंदीची भीती लक्षात घेऊन जगभरातील गुंतवणूकदार तुलनेने सुरक्षित अमेरिकी बाजारात गुंतवणूक करण्यास प्राधान्य देत आहेत, त्यामुळेच डॉलरची युरोपीय चलनांशी सातत्याने तुलना होत आहे. अमेरिकेतील वाढत्या महागाईमुळे तेथील गुंतवणूकदार परदेशातून आपली गुंतवणूक कमी करून देशांतर्गत बाजारपेठेत टाकत आहेत, त्यामुळे डॉलर मजबूत होत आहे.

Advertisement

(10) Krushirang on Twitter: “Todays Recipe : अशा पद्धतीने घरीच तयार करा टेस्टी सोयाबीन-बटाटा भाजी; ही आहे सोपी Recipe https://t.co/hoBvPTecge” / Twitter

Advertisement

बाजारातील तज्ज्ञांच्या मते, काही दिवस रुपयावर थोडा दबाव राहील, परंतु देशात फार चांगला परकीय चलन साठा ($ 575 दशलक्ष) आहे, ज्यामुळे रिझर्व्ह बँक परिस्थिती हाताळण्यास सक्षम आहे. आशा आहे की आरबीआय लवकरच या प्रकरणात हस्तक्षेप करेल. (Finance Minister has also said that in the last few days, the British pound, the Japanese yen and the currency of the European Union have weakened more against the Euro dollar than the Indian currency. The Indian currency has strengthened in comparison to the currency of these countries)

Advertisement

(10) Krushirang on Twitter: “Monsoon Fever: पावसाळ्यात ताप आल्यास करा ‘हा’ टेस्ट नाहीतर होणार.. https://t.co/uBQYXY1fDe” / Twitter

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply