Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Climate Change : .. म्हणून ‘या’ देशात जाहीर केली थेट आणीबाणी; पहा, नैसर्गिक संकटाचा कसा बसलाय फटका..

Please wait..

Climate Change : युनायटेड किंगडममध्ये (United Kingdom) सुरू असलेल्या उष्णतेच्या लाटेमुळे (Heat Wave) लोकांचे हाल होत आहेत. दिवसेंदिवस ब्रिटनमध्ये (Britain) उष्णता वाढclimत आहे. मंगळवारी, यूकेने आपल्या इतिहासातील सर्वात उष्ण दिवसांपैकी एक अनुभवला कारण डाउनहॅममध्ये तापमान (Temperature) 38 अंश सेल्सिअस पार केले. डाउनहॅमशिवाय इतर अनेक भागात पारा 37 अंशांच्या जवळ पोहोचला आहे. वाढत्या तापमानामुळे ब्रिटीश लोकांना घरातच राहावे लागले आहे.

Advertisement

उष्ण वाऱ्यांदरम्यान उष्णतेच्या लाटेपासून दूर राहण्याचा इशाराही हवामान विभाग सातत्याने देत आहे. सोमवार आणि मंगळवारी उष्णतेच्या लाटेबाबत हवामान खात्याने रेड अलर्ट (Red Alert) जारी केला आहे. या दोन्ही दिवशी तापमान 41 अंश सेल्सिअसपर्यंत जाण्याची शक्यता आहे. यूकेमध्ये उन्हाळा अचानक आला नाही. केंब्रिजमध्ये पारा 38.7 अंशांवर पोहोचला तेव्हा 2019 मध्ये यूकेमध्ये सर्वात उष्ण दिवस नोंदवला गेला. दिवसेंदिवस वाढणारा उष्मा हा सरकारसाठीही चिंतेचा मुद्दा ठरत आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

वाढत्या उष्णतेमुळे शासनाने पुढील आदेशापर्यंत शाळा बंद ठेवल्या आहेत. रेल्वे प्रवाशांना कोणत्याही विशिष्ट कारणाशिवाय प्रवास करण्यास नकार देत आहे. हवामान खात्याने रेड अलर्ट जारी केला असताना, यूकेच्या आरोग्य सुरक्षा एजन्सीने देशाबद्दल चार पातळीचा इशारा दिला आहे, ज्याला सरकार राष्ट्रीय आणीबाणी (National Emergency) मानत आहे.

Advertisement

Advertisement

वाढत्या उष्णतेने आरोग्य सेवांवरही दबाव आणला आहे. परंतु आरोग्य सचिव स्टीव्ह बार्कले म्हणाले, की सरकार परिस्थितीवर बारकाईने लक्ष ठेवत आहे. उष्णतेचा प्रकोप युरोप आणि उत्तर आफ्रिकेत सर्वाधिक दिसून येत आहे. वाढत्या उष्णतेमुळे जंगलातील वणवेही आधीच्या तुलनेत दुपटीने वाढले आहेत. ग्रीसपासून मोरोक्कोपर्यंत जंगलातील आगीमुळे कोट्यवधींचे नुकसान झाले आहे. एका अहवालानुसार, अलीकडच्या काही दिवसांत पोर्तुगाल (Portugal) आणि स्पेनमध्ये (Spain) उष्णतेमुळे 1,000 हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply