Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Kisan: 12 व्या हप्त्यापूर्वी शेतकऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी, ‘या’ बँकेने केला मोठा खुलासा

Please wait..

PM Kisan: शेतकऱ्यांचे (Farmers) उत्पन्न वाढवण्यासाठी सरकारने (Government) अनेक योजना सुरू केल्या आहेत. यातील सर्वात महत्त्वाची योजना म्हणजे पीएम किसान सन्मान निधी योजना (PM Kisan Samman Nidhi Yojana) . एसबीआयच्या (SBI) एका संशोधन अहवालात असे दिसून आले आहे की 2021-22 या आर्थिक वर्षात शेतकऱ्यांचे उत्पन्न 2017-18 या आर्थिक वर्षाच्या पातळीपेक्षा सरासरी 1.3 ते 1.7 पटीने वाढले आहे, तर अमेरिकेतून अन्नधान्याची निर्यात वाढली आहे.

Advertisement

Advertisement

नगदी पिकांमध्ये गुंतलेल्या शेतकऱ्यांच्या उत्पन्नात वाढ
एसबीआयच्या संशोधन अहवालातून मिळालेल्या माहितीनुसार, राज्यातील काही पिकांसाठी (जसे की महाराष्ट्रातील सोयाबीन आणि कर्नाटकातील कापूस) शेतकऱ्यांचे उत्पन्न 2021-22 या आर्थिक वर्षात 2017-18 च्या पातळीपेक्षा दुप्पट झाले आहे. तर इतर सर्व प्रकरणांमध्ये ते 1.3-1.7 पटीने वाढले. एसबीआयचे मुख्य अर्थतज्ज्ञ सौम्या कांती घोष यांनी एका अहवालात म्हटले आहे की, नगदी पिकांमध्ये गुंतलेल्या शेतकऱ्यांचे उत्पन्न नॉन-कॅश पिकांच्या तुलनेत जास्त वाढले आहे.

Advertisement
Loading...

नैसर्गिक रबराच्या किमतीत मोठी घसरण
यामुळे सकल देशांतर्गत उत्पादनात (GDP) कृषी क्षेत्राचा वाटा 14.2 टक्क्यांवरून 18.8 टक्क्यांवर पोहोचला आहे. महामारीच्या घातक दुसऱ्या लाटेमुळे अर्थव्यवस्थेतील औद्योगिक आणि सेवांचे योगदान कमी झाल्यामुळेही ही वाढ झाली. पण काळी मिरी, वेलची, लवंग, दालचिनी या मसाल्यांबरोबरच नैसर्गिक रबराच्या किमतीत कमालीची घट झाली आहे.

Advertisement

महाराष्ट्र, राजस्थान, मध्य प्रदेश, उत्तर प्रदेश, कर्नाटक आणि गुजरात या प्रमुख कृषी राज्यांवर आधारित अहवालात असे म्हटले आहे की बहुतांश राज्यांमधील संबंधित/गैर-शेती उत्पन्नात 1.4 ते 1.8 पट विक्रमी वाढ झाली आहे. दरवर्षी किमान 10 लाख शेतकर्‍यांना लक्ष्य करून 5 लाख कोटी रुपयांच्या कृषी पतसंवर्धनासाठी आजीविका क्रेडिट कार्ड आणि सर्वसमावेशक क्रेडिट गॅरंटी फंड सादर करण्याचे आवाहनही अहवालात करण्यात आले आहे.

Advertisement

Advertisement

अहवालात म्हटले आहे की 2021-22 या आर्थिक वर्षात कृषी निर्यात 50 अब्ज डॉलर्सपेक्षा जास्त झाली आहे. 2014 पासून MSP मध्ये 1.5 ते 2.3 पट वाढ झाली आहे, जी शेतकर्‍यांना चांगला भाव मिळवून देण्यात महत्वाची भूमिका बजावत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply