Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

E-Passport: आता येतोय ई-पासपोर्टही..! पहा काय असणार त्यात फीचर्स

e-passports in India: मुंबई : भारत सरकार लवकरच ई-पासपोर्ट (e-passports) सुरू करण्यावर काम करत आहे. सरकारच्या या निर्णयामुळे आंतरराष्ट्रीय प्रवास सुकर होणार असून, पासपोर्टधारकांचा डेटाही सुरक्षित राहणार आहे. सरकारने गेल्या वर्षी ई-पासपोर्टची घोषणा केली होती, परंतु आता परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांनी शुक्रवारी पुन्हा पुष्टी केली की या वर्षाच्या अखेरीस ई-पासपोर्ट सुरू केले जातील.

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Corona Update : कोरोनामुळे वाढले टेन्शन.. 24 तासांत सापडले ‘इतके’ रुग्ण; WHO ने दिला ‘हा’ इशारा.. https://t.co/4FbdvUhl4o” / Twitter

Advertisement

जयशंकर म्हणाले की, ई-पासपोर्टद्वारे भारत सरकारचे उद्दिष्ट “नागरिकांचा अनुभव आणि सार्वजनिक वितरण” (Citizen Experience and Public Delivery) सुधारण्याचे आहे. पासपोर्ट सेवा दिवस 2022 च्या निमित्ताने भारतातील आणि परदेशातील आमच्या सर्व पासपोर्ट जारी करणार्‍या अधिकार्‍यांशी जोडून घेताना मला खूप आनंद होत आहे. आम्ही या वर्षी 24 जून रोजी पासपोर्ट सेवा दिवस साजरा करत आहोत. विशेष म्हणजे, चिप-आधारित ई-पासपोर्ट (chip-based e-passport) ही नवीन संकल्पना नाही.

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “आय्यो.. तर Google will be dangerous..! ‘ते’ सर्च केल्यास खावी लागेल थेट जेलची हवा https://t.co/dEzi6v0Nwa” / Twitter

Advertisement

100 हून अधिक देश आधीच ई-पासपोर्ट ऑफर करत आहेत. इंटरनॅशनल सिव्हिल एव्हिएशन ऑर्गनायझेशनने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, आयर्लंड, झिम्बाब्वे, मलावाई, भारताचे शेजारी देश पाकिस्तान, नेपाळ, बांगलादेशसह इतर देश ई-पासपोर्ट वापरतात. (International Civil Aviation Organization, e-passports are used by other countries including Ireland, Zimbabwe, Malawai, India’s neighboring countries Pakistan, Nepal, Bangladesh) ई-पासपोर्ट सामान्य पासपोर्ट प्रमाणे काम करतील. याच्या आत एक लहान इलेक्ट्रॉनिक चिप असतील. हे काहीसे ड्रायव्हिंग लायसन्स सारखेच असतील.

Loading...
Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Gold Price : खुशखबर..! सोने खरेदीची सुवर्णसंधी; सोने दरात मोठी घसरण; जाणून घ्या, काय आहेत भाव.. https://t.co/h5aOSozodM” / Twitter

Advertisement

पासपोर्टमध्ये वापरण्यात येणारी चिप पासपोर्ट धारकाचे सर्व महत्त्वाचे तपशील जतन करेल. या माहितीमध्ये नाव, जन्मतारीख, पत्ता आणि इतर गोष्टींचा समावेश आहे. बनावट पासपोर्टचे प्रमाण कमी करणे, सुरक्षितता वाढवणे आणि डेटाशी छेडछाड कमी करणे हा ई-पासपोर्ट जारी करण्यामागील मुख्य उद्देश आहे. टेक जायंट कंपनी टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस (TCS) ई-पासपोर्टवर काम करत आहे आणि भारत सरकारने आधीच पुष्टी केल्याप्रमाणे या वर्षाच्या अखेरीस सेवा सुरू करेल. अहवालानुसार, TCS ला परराष्ट्र मंत्रालय (MEA) सोबत नवीन कमांड आणि कंट्रोल सेंटर आणि प्रकल्पाच्या सर्व बॅकएंड आवश्यकतांना समर्थन देण्यासाठी एक नवीन डेटा सेंटर स्थापन करण्यास सांगितले आहे.

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Facebook New Feature: फेसबुकने आणले एक मस्त फीचर; आता मिळणार ‘ही’ मोठी सुविधा https://t.co/IHo4Z0z26g” / Twitter

Advertisement

परराष्ट्र मंत्र्यांनी पुष्टी केल्याप्रमाणे या वर्षाच्या अखेरीस ई-पासपोर्ट प्रत्यक्षात येऊ शकतात. निश्चित तारीख अद्याप जाहीर करण्यात आलेली नाही. सरकारने अजूनही घोषित केले नाही की सर्व विद्यमान पासपोर्ट धारकांना ई-पासपोर्टमध्ये अपग्रेड करणे आवश्यक आहे किंवा ई-पासपोर्टसाठी अर्ज करण्यासाठी विद्यमान पासपोर्टची मुदत संपण्याची प्रतीक्षा करावी लागेल. ई-पासपोर्टसाठी अर्जाची प्रक्रिया सामान्य पासपोर्टप्रमाणेच असणे अपेक्षित आहे. तथापि, देशात अधिकृतपणे सेवा उपलब्ध झाल्यानंतर नवीन अर्जदारांना थेट ई-पासपोर्ट मिळेल.

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Elaichi Benefits For Mens: वेलची पुरुषांसाठी आहे वरदान; यावेळी करा याचे सेवन https://t.co/A5eBhDDPKc” / Twitter

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply