Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Climate : बाब्बो.. आता युरोपातही आलेय ‘हे’ मोठे संकट.. पहा, कशामुळे होरपळतेय ‘त्या’ देशातील जनता..

Please wait..

Climate : यावेळी युरोपीय देशांमध्ये उष्णतेने कहर केला आहे. पहिल्यांदाच UK (United Kingdom) सारख्या देशात अतिउष्णतेबाबत रेड अलर्ट (Red Alert) जारी करावा लागला आहे. ब्रिटेनमधील (Britain) काही भागात कमालीचे तापमान वाढल्याने ‘आणीबाणी’ सारखी परिस्थिती आहे. येथे लोकांना उष्णतेपासून दूर राहण्याचा इशारा देण्यात आला आहे. केवळ यूकेच नाही तर युरोपमधील (Europe) मोठा भाग सध्या उष्णतेने (Heat) होरपळत आहे. पोर्तुगाल, स्पेन, फ्रान्स आणि क्रोएशिया सारख्या देशांमध्ये जंगलातील आगीमुळे उष्णता वाढत आहे. त्याचबरोबर वातावरणातील बदल (Climate Change) हे या उष्णतेचे सर्वात मोठे कारण असल्याचे सांगितले जात आहे.

Advertisement

Advertisement

केंब्रिजमध्ये 25 जुलै 2019 रोजी यूकेमध्ये सर्वाधिक तापमान 38.7 डिग्री सेल्सियस नोंदवले गेले. आता हा विक्रम मोडीत निघाला असून तापमान (Temperature) 40 अंश सेल्सिअसवर पोहोचल्याचे येथील हवामान खात्याचे म्हणणे आहे. पुढील आठवड्यात येथे उष्णतेचा विक्रम मोडेल, असे हवामान खात्याच्या अधिकाऱ्याने सांगितले. तापमान 40 अंशांच्या वर जाण्याची शक्यता 80 टक्के आहे. शहरी भागात रात्रीचे तापमान जास्त राहणार असून, त्याचा परिणाम मोठ्या भागावर होणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

Advertisement
Loading...

यूकेमध्ये लेव्हल 4 चेतावणी आणीबाणीसारखी आहे. जेव्हा उष्णता अत्यंत तीव्र स्थितीत पोहोचते आणि आरोग्यास मोठी हानी होण्याचा धोका असतो तेव्हाच असा इशारा जारी केला जातो. अशा परिस्थितीत, केवळ जास्त धोका असलेल्या लोकांनाच नाही तर निरोगी आणि तंदुरुस्त लोकांनाही धोका असतो. हवामानशास्त्रज्ञ हॅना क्लोक यांनी सांगितले की, आम्हाला अशा तापमानाची सवय नाही, त्यामुळे आम्हाला खूप त्रास होत आहे. अशी उष्णता याआधी नव्हती, त्यामुळे आमची घरे तशी बांधली जात नाहीत. एअर कंडिशनर नाहीत. घरे थंड नाहीत आणि आमची संपूर्ण पायाभूत सुविधा उष्णतेला तोंड देण्यासाठी तयार केलेली नाही.

Advertisement

Advertisement

उन्हाळ्यात लोक युरोपला फिरायला जायचे, पण यावेळी युरोपातही कडक ऊन पडत आहे. येत्या काही दिवसांत स्पेन (Spain), फ्रान्स (France), इटली (Italy), ब्रिटनचा पारा आणखी वाढू शकतो. या देशांतील लोक उष्णतेपासून वाचण्यासाठी फारशी व्यवस्था करत नाहीत. अलीकडे नॉर्वे आणि स्वीडन सारख्या देशांमध्येही पंख्यांची विक्री सुरू झाली आहे. इटली आणि स्पेनमध्ये दुष्काळामुळे जंगलात आग (Forest Fire) लागली. त्यामुळे येथील सरासरी तापमानात वाढ झाली आहे. ही हवामान संकटाची नांदी असल्याचे हवामान तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. आगामी काळात हवामान बदलाबाबत मोठी पावले उचलली गेली नाहीत, तर त्याचे परिणाम संपूर्ण जगाला भोगावे लागतील.

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply