Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Useful Information: जर दुकानदाराने वारंटी माल बदलून दिला नाही तर ‘हे’ काम त्वरित

Please wait..

Useful Information: जेव्हा लोक बाजारातून (Market) नवीन वस्तू खरेदी करतात तेव्हा ते त्याची वारंटी (warranty) निश्चितपणे विचारतात. त्यानुसार लोक मजबूत आणि टिकाऊ वस्तू खरेदी करतात. मात्र काही वेळा वारंटीनंतरही माल खराब निघतो. अशा परिस्थितीत अनेकवेळा दुकानदार (Shopkeeper) ते बदलण्यासाठी येतात. असे काही तुमच्या बाबतीत घडले तर ग्राहक म्हणून तुम्हाला तुमचे हक्क माहित असले पाहिजेत.

Advertisement

45 दिवसांत न्याय मिळेल
आम्ही तुम्हाला सांगतो की जर दुकानदार गॅरंटीनंतरही वस्तू बदलत नसेल तर तुम्ही ग्राहक आयोगाकडे तक्रार करू शकता. ग्राहक संरक्षण कायद्यातील नवीन दुरुस्तीनुसार तुम्हाला जास्तीत जास्त 45 दिवसांत न्याय मिळेल. भारतातील ग्राहकांचे हित लक्षात घेऊन, ग्राहक संरक्षण कायदा, 1986 पारित करण्यात आला.

Advertisement

तुम्ही अशी तक्रार करू शकता
दुकानदाराकडून तुमची फसवणूक झाली असेल आणि तुम्हाला कोणताही बनावट किंवा निकृष्ट दर्जाचा माल दिला असेल तर तुम्ही त्याबाबत वकिलामार्फत तक्रार करू शकता. यासाठी तुम्हाला कोणत्याही प्रकारचे शुल्क भरावे लागणार नाही. तक्रारदाराला त्याचे नाव, पत्ता, प्रतिस्पर्ध्याचे नाव, तक्रारीचा संपूर्ण तपशील आणि आवश्यक पुरावे (बिल किंवा हमी/वारंटी कार्ड) यासारखे तपशील द्यावे लागतात. याशिवाय तक्रारदाराला स्वाक्षरी करून त्याची तक्रार प्रमाणित करावी लागेल.

Advertisement

Advertisement
Loading...

सुनावणी कुठे आहे?
5 लाख रुपयांपर्यंतच्या वस्तू किंवा सेवांबाबत तक्रार केल्यास त्याची जिल्हास्तरावरील मंचावर सुनावणी होईल. दुसरीकडे 20 लाख रुपयांपर्यंतची तक्रार असल्यास त्याची राज्य पातळीवरील राज्य आयोगात सुनावणी होणार आहे. याशिवाय 20 लाख रुपयांपेक्षा जास्त किमतीच्या वस्तू किंवा सेवांबाबत तक्रार केल्यास राष्ट्रीय आयोग त्यावर सुनावणी करेल. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही जिल्हा मंचाच्या निर्णयाविरुद्ध राज्य आयोगाकडे दाद मागू शकता. त्याचबरोबर राज्य आयोगाच्या निर्णयाविरुद्ध राष्ट्रीय आयोगाकडे अपील करता येते.

Advertisement

खरेदी करताना या गोष्टी लक्षात ठेवा
जेव्हा तुम्ही बाजारातून कोणतीही वस्तू किंवा सेवा खरेदी करता तेव्हा काही गोष्टी लक्षात ठेवणे आवश्यक असते.

Advertisement

Advertisement

जेव्हा तुम्ही खरेदी कराल तेव्हा वस्तूचे निश्चित बिल घ्या, यासाठी कोणताही दुकानदार तुम्हाला नकार देऊ शकत नाही. मालाची हमी किंवा वॉरंटी असेल तर त्याचे हमी कार्ड जरूर घ्या. फक्त ISI आणि Agmark च्या वस्तू खरेदी करा. खरेदी करताना, वस्तूची उत्पादन तारीख, पॅकिंग तारीख आणि कालबाह्यता तारीख निश्चितपणे तपासा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply