Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Free Ration : रेशन कार्डधारकांना मोठा झटका; केंद्र सरकारने घेतला ‘तो’ निर्णय; जाणुन घ्या डिटेल्स

Please wait..

Free Ration: तुम्ही देखील शिधापत्रिका (Ration Card) लाभार्थी असाल तर तुमच्यासाठी कामाची बातमी आहे. सरकारने (Government) मोफत रेशनबाबत (Free Ration) मोठा निर्णय घेतला असून, त्यामुळे तुम्हाला मोठा धक्का बसू शकतो. यावेळीही सरकार गव्हाऐवजी तांदळाचे वाटप करू शकते. वास्तविक, प्रधानमंत्री गरीब कल्याण अन्न योजनेंतर्गत (PMGKAY) 19-30 जून या कालावधीत मोफत शिधावाटप अंतर्गत लाभार्थ्यांना गव्हाऐवजी 5 किलो तांदूळ वाटप करण्यात आले. यावेळीही सरकार गव्हाऐवजी तांदूळ वाटप करू शकते, असे सांगण्यात येत आहे. म्हणजेच यावेळीही तुम्हाला मोफत रेशन अंतर्गत गव्हापासून वंचित राहावे लागणार आहे. यापूर्वीही अन्न व रसद विभागाच्या आयुक्तांनी याबाबतचा आदेश जारी केला होता.

Advertisement

Advertisement

गव्हाऐवजी तांदूळ मिळेल
वास्तविक, आतापर्यंत मोफत रेशन योजनेंतर्गत लाभार्थ्यांना 3 किलो गहू आणि 2 किलो तांदूळ दिले जात होते. मात्र गेल्या अधिवेशनात सरकारने गव्हाऐवजी तांदळाचे वाटप केले होते. वास्तविक, अन्न व रसद विभागाच्या आयुक्तांनी काढलेल्या आदेशानुसार यावेळी गव्हाऐवजी केवळ पाच किलो तांदूळ लाभार्थ्यांना देण्यात आला. यूपीसह, सरकारने अनेक राज्यांमध्ये गव्हाचा कोटा कमी करण्याचा निर्णय घेतला आहे आणि यापुढेही सरकार गव्हाऐवजी तांदूळ वाटप करू शकते.

Advertisement
Loading...

गव्हाच्या टंचाईमुळे घेतलेला निर्णय
विशेष म्हणजे, गव्हाच्या कमी खरेदीमुळे, सरकार पुन्हा एकदा रेशन कोट्यातील गव्हाचे प्रमाण कमी करण्याचा विचार करू शकते. यापूर्वीही सरकारने मोफत रेशनमधून गव्हाऐवजी तांदळाचे वाटप केले होते. ही दुरुस्ती फक्त प्रधानमंत्री गरीब कल्याण अन्न योजना (PMGKAY) साठी केली जात आहे. याआधीही सरकारने गव्हाच्या जागी सुमारे 55 लाख मेट्रिक टन तांदळाचे अतिरिक्त वाटप केले होते हे लक्षात घेण्यासारखे आहे.

Advertisement

Advertisement

रेशन कसे मिळेल?
जर तुम्हालाही सरकारच्या या योजनेचा लाभ मिळाला तर तुम्ही पोर्टेबिलिटी चलनाद्वारे तांदूळ घेऊ शकाल. उल्लेखनीय आहे की, 30 जूनपर्यंत ज्यांना आधार प्रमाणीकरणाद्वारे अन्नधान्य मिळू शकले नाही अशा पात्र व्यक्तींना मोबाईल ओटीपी पडताळणीद्वारे तांदूळ वितरित केले जात होते. वितरणाच्या वेळी पारदर्शकतेसाठी जिल्हाधिकाऱ्यांनी नियुक्त केलेले नोडल अधिकारी सर्व दुकानांवर उपस्थित होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply