Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

New Wage Code: अरे वा .. आता 3 दिवस काम अन् 4 दिवस सुट्टी; जाणुन घ्या नवीन अपडेट

Please wait..

New Wage Code : नवीन वेतन संहितेअंतर्गत (New Wage Code) सरकार देशभरात आठवड्यातून 3 दिवस सुट्टी आणि 4 कामकाजाचे दिवस लागू करण्याची योजना आखत आहे. परंतु 1 जुलै 2022 पासून लागू झालेला नवीन कामगार संहिता सध्या अडकला आहे. वास्तविक, हा कायदा देशभरात एकाच तारखेला लागू व्हावा, असा केंद्र सरकारचा (Central government) हेतू होता. मात्र यावर सहमती नसल्याने त्याची अंमलबजावणी अद्याप झालेली नाही. याची अंमलबजावणी कधी होणार याबाबत अद्यापही स्पष्टता नाही.

Advertisement

01 जुलैपासून अंमलबजावणी होऊ शकली नाही
आम्ही तुम्हाला सांगतो की सरकारने नोकरदारांसाठी चार मोठे बदलांसह कायदा आणला आहे. 23 राज्यांनी नवीन कामगार संहितेच्या पूर्व-प्रकाशित मसुद्याला सहमती दर्शवली आहे. परंतु उर्वरित राज्यांनी अद्याप ते स्वीकारलेले नाही. त्यामुळे 1 जुलैपासून त्याची अंमलबजावणी होऊ शकली नाही. नवीन लेबर कोडमध्ये आठवड्यातून 3 दिवस सुट्टी आणि 4 दिवस काम करण्याची तरतूद आहे. याशिवाय हातातील पगारावरही याचा परिणाम होणार आहे.

Advertisement
Loading...

हातातील पगार कमी होईल
नवीन वेतन संहिता लागू झाल्यानंतर कर्मचाऱ्यांचे हातातील पगार कमी होणार आहेत. सध्याच्या रचनेत मूळ वेतन कर्मचाऱ्यांच्या पगाराच्या 30 ते 40 टक्क्यांपर्यंत आहे. याशिवाय विशेष भत्ता, एचआरए, पीएफ इ. परंतु नवीन रचनेत मूळ वेतन सीटीसीच्या 50 टक्के असेल. याचा थेट परिणाम तुमच्या पीएफ आणि ग्रॅच्युइटीवर होईल.

Advertisement

Advertisement

कामाचे तास वाढतील
आठवड्यातून 4 दिवस काम आणि तीन दिवस रजा असा नियम लागू झाल्यानंतर कंपन्यांच्या कामाच्या तासांमध्ये दररोज वाढ होणार आहे. या कायद्याच्या अंमलबजावणीसाठी दररोज 12 – 12 तास काम करावे लागणार आहे. या अंतर्गत दर आठवड्याला 48 तास काम करणे आवश्यक आहे. चार दिवसांच्या कामकाजात दिवसाचे 12 तास काम करण्याची तरतूद आहे.

Advertisement

Advertisement

नवीन वेतन संहितेत, जर तुम्ही सध्याच्या कंपनीतून नोकरी सोडली तर कंपनीला तुमचे पूर्ण आणि अंतिम खाते दोन दिवसांत करावे लागेल. यामध्ये अशी तरतूद आहे की, कर्मचार्‍याने कंपनी सोडणे, बडतर्फ करणे किंवा छाटणी करणे इत्यादी कोणत्याही परिस्थितीत पूर्ण आणि अंतिम हिशोब दोन दिवसांत करणे आवश्यक आहे. आता यामध्ये कंपन्यांना 30 ते 60 दिवस लागतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply