Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Human trafficker: बाब्बो भयंकरच की.. म्हणून ‘त्यांच्या’वर मानवी तस्करांची नजर..!

Please wait..

Human trafficker : दिल्ली : अशी जागतिक मान्यता आहे की हवामान बदल हा अनेक नैसर्गिक आपत्तींना चालना देत आहे. ज्यामुळे दारिद्र्य आणि विस्थापन वाढले आहे. त्यामुळेच मानवी तस्करीसाठी लक्ष्य केला जाऊ शकणारा एक असुरक्षित लोकसंख्या गट तयार होतो आहे. आताही भारतात ज्या भागात नैसर्गिक आपत्ती येत आहेत. त्या भागाला तस्करांनी लक्ष्य केले आहे. (climate change continues to fuel disasters, leading to poverty and displacement, and creating a vulnerable population group that is targeted for trafficking)

Advertisement

Advertisement

डाउन टू अर्थ (www.downtoearth.org) या मासिकाने यावर एक खास रिपोर्ट प्रसिद्ध केला आहे. त्यात म्हटले आहे की, हा योगायोग नाही की मानवी तस्करीचे हॉटस्पॉटदेखील आता हवामानाच्या प्रभावांना सर्वात असुरक्षित आणि गरीब प्रदेश असलेल्या भागात आहेत. यूएन इंटरनॅशनल ऑर्गनायझेशन फॉर मायग्रेशनद्वारे (UN International Organization for Migration suggests that climate-induced disasters) दर दुसर्‍या वर्षी प्रकाशित केलेला “वर्ल्ड मायग्रेशन रिपोर्ट 2022” (The World Migration Report 2022) हा अहवाल सूचित करतो की ऐतिहासिकदृष्ट्या संघर्षांपेक्षा हवामान-प्रेरित आपत्ती आता अधिक लोक विस्थापित होत आहेत. नॅशनल क्राईम रेकॉर्ड ब्युरो (National Crime Records Bureau / NCRB) च्या डेटावरून असे दिसून आले आहे की 2020 मध्ये मानवी तस्करीची 1,714 प्रकरणे नोंदवण्यात आली होती. ज्यात वेश्याव्यवसायासाठी लैंगिक शोषण (1,466) (sexual exploitation for prostitution), सक्तीची मजुरी (1,452) आणि घरगुती गुलामगिरी (846) यासाठीची कारणे नोंदवली गेली. या प्रकरणांमध्ये 4,709 पीडितांचा समावेश होता. त्यापैकी 2,222 पीडित 18 वर्षांपेक्षा कमी वयाचे होते.

Advertisement

(12) Krushirang on Twitter: “BSNL : वाव.. फक्त 3 रुपयांत मिळणार 1 GB डेटा.. सरकारी कंपनीचा ‘हा’ नवा प्लान आहे भारीच.. https://t.co/WHDgkZTv01” / Twitter

Advertisement
Loading...

एकाच वर्षात महाराष्ट्र आणि तेलंगणामध्ये (Maharashtra and Telangana recorded the highest number of human trafficking cases) मानवी तस्करीची सर्वाधिक (दोन्ही प्रकरणे 184) नोंद झाली आहेत. त्यापाठोपाठ आंध्र प्रदेश (171), केरळ (166), झारखंड (140) आणि राजस्थान (128) यांचा क्रमांक लागतो. जवाहरलाल नेहरू युनिव्हर्सिटी स्कूल ऑफ इंटरनॅशनल स्टडीजच्या सेंटर फॉर इनर एशियन स्टडीजच्या (Center for Inner Asian Studies at Jawaharlal Nehru University’s School of International Studies) माजी प्राध्यापिका आणि चेअरपर्सन मोंडिरा दत्ता, युरोपियन सायंटिफिक जर्नलमध्ये (European Scientific Journal) प्रकाशित झालेल्या 2017 च्या शोधनिबंधात लिहितात, “आपत्तीमुळे सामाजिक संस्था मोडकळीस येतात, ज्यामुळे अन्न सुरक्षा होते. आणि पुरवठा कठीण होतो. यामुळे स्त्रिया आणि मुले अपहरण, लैंगिक शोषण आणि तस्करी यांना असुरक्षित ठेवतात.” तर, “हा एक गंभीर आणि संघटित गुन्हा आहे जो लोक आणि राज्य स्तरावरील देखरेख यंत्रणेच्या अनुपस्थितीत वाढतो,” असे सेव्ह द चिल्ड्रन या ना-नफा संस्थेचे बाल संरक्षण उपसंचालक प्रभात कुमार म्हणतात. (child protection at the non-profit Save the Children)

Advertisement

(12) Krushirang on Twitter: “Corona Update : सावधान..! कोरोनाचा वेग वाढलाय.. मागील 24 तासांत सापडलेत ‘इतके’ रुग्ण.. https://t.co/jGHhj71O2K” / Twitter

Advertisement

युनायटेड नेशन्स एन्व्हायर्नमेंट प्रोग्रामचा अंदाज आहे (United Nations Environment Program estimates that human trafficking during disasters increases) की आपत्तींच्या काळात मानवी तस्करी जागतिक स्तरावर 20 ते 30 टक्क्यांनी वाढते. शाश्वत विकासासाठी संयुक्त राष्ट्रांच्या 2030 अजेंडा अंतर्गत (United Nations 2030 Agenda for Sustainable Development) मानवी तस्करी हे विकास आव्हान म्हणून ओळखले गेले आहे, जे 2030 पर्यंत संपणार आहे. दत्ता त्यांच्या 2021 च्या पुस्तक “डिझास्टर अँड ह्युमन ट्रॅफिकिंग इंटरलिंक्स” मध्ये लिहितात, “मानवी तस्करी ही जगातील सर्वात मोठ्या तीन गुन्हेगारी कृत्यांपैकी एक आहे. अंमली पदार्थांची तस्करी आणि बनावटगिरी ही इतर दोन मोठी गुन्हेगारी क्रिया आहेत.”

Advertisement

(12) Krushirang on Twitter: “Motorcycle Mileage Tips: या’ टिप्सचा करा वापर तुमची मोटरसायकल देणार 20% जास्त मायलेज https://t.co/j368tvgEwm” / Twitter

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply