Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Business Idea: सुरू करा ‘हा’ फायदेशीर व्यवसाय झाडापासून मिळणार 6 लाख रुपये; जाणून घ्या शेतीची पद्धत

Please wait..

Business Idea: जर तुम्ही देखील फायदेशीर व्यवसायाची (Business) योजना आखत असाल तर तुमच्यासाठी एक चांगली बातमी आहे. आज आम्ही तुमच्यासाठी अशी बिझनेस आयडिया (Business Idea) घेऊन आलो आहोत ज्यामध्ये जबरदस्त नफा आहे. या व्यवसायातून तुम्ही बिनदिक्कत कपात करू शकता. हा व्यवसाय चंदन लागवडीचा (Sandalwood cultivation) आहे. चंदनाला खूप मागणी आहे, अशा परिस्थितीत शेतकरी (Farmers) चंदनाच्या लागवडीतून करोडो रुपये कमवू शकतात. हा असा व्यवसाय आहे की सुरू करून तुम्ही काही वर्षांत करोडपती होऊ शकता. चला चंदनाच्या व्यवसायाबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया.

Advertisement

चंदनाच्या झाडाला मागणी खूप आहे. परफ्यूममध्ये चंदनाचा सर्वाधिक वापर केला जातो. याशिवाय आयुर्वेदात चंदनाचाही भरपूर वापर केला जातो. हे द्रव स्वरूपात देखील तयार केले जाते. याशिवाय, आम्ही तुम्हाला सांगतो की सौंदर्य उत्पादनांच्या रूपात चंदनाची मागणी खूप जास्त आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

चंदनाच्या लागवडीचा फायदा निश्चितच होतो कारण त्याचे लाकूड हे सर्वात महागडे लाकूड मानले जाते. त्याची बाजारभाव 26 हजार ते 30 हजार रुपये प्रति किलो आहे. यानुसार एका झाडापासून शेतकऱ्याला 15 ते 20 किलो लाकूड आरामात मिळते. म्हणजेच एका झाडापासून 5 ते 6 लाख रुपये सहज मिळतात. मात्र, सध्या सरकारने चंदनाच्या खरेदी-विक्रीवर बंदी घातली आहे. अशा स्थितीत सरकारच खरेदी करते.

Advertisement

Advertisement
Loading...

चंदन लागवडीसाठी तुम्हाला जास्त गुंतवणूक करण्याची गरज नाही. 100 ते 130 रुपयांना चंदनाचे रोप मिळेल. याशिवाय त्याला जोडलेल्या होस्ट प्लांटची किंमतही सुमारे 50 ते 60 रुपये आहे.

Advertisement

चंदनाचे झाड लावल्यानंतर त्याला पहिली 8 वर्षे कोणत्याही बाह्य संरक्षणाची आवश्यकता नसते कारण तोपर्यंत त्याला सुगंध येत नाही. पण त्याचे लाकूड शिजले की लगेच वास येऊ लागतो. यावेळी त्याला संरक्षणाची गरज आहे. त्यासाठी शेताची वेढा घातली पाहिजे.

Advertisement

तसे, तुम्ही चंदनाचे झाड कधीही लावू शकता. पण रोप लावताना लक्षात ठेवा की रोप दोन ते अडीच वर्षांचे असावे. वास्तविक, या स्थितीत तो खराब होत नाही. त्यानंतर तुम्ही कोणत्याही ऋतूमध्ये ते लावू शकता. चंदनाच्या लागवडीसाठी काही गोष्टींची काळजी घेणे तुमच्यासाठी खूप महत्वाचे आहे. याला जास्त पाणी लागत नाही, त्यामुळे ते लावताना हे लक्षात ठेवा की ते सखल भागात लावू नये. चंदनाची वनस्पती ही परोपजीवी वनस्पती आहे, त्यामुळे त्याच्यासोबत दुसऱ्या वनस्पती लावणे आवश्यक आहे. तो एकटा जगू शकत नाही. चंदनाची रोपे लावल्यानंतर आजूबाजूच्या स्वच्छतेची विशेष काळजी घ्यावी लागते.

Advertisement

Advertisement

चंदनाच्या लागवडीतून तुम्ही करोडोंची कमाई करू शकता. चंदनाच्या लागवडीतून तुम्ही अधिक गोष्टी करू शकता. खरे तर त्याचे झाड तुम्ही संपूर्ण शेतात लावू शकता आणि तुम्हाला हवे असल्यास ते शेताच्या कडेला लावून तुम्ही शेतातील इतर कामेही करू शकता. एका चंदनाच्या झाडापासून शेतकरी 5 ते 6 लाख रुपये कमवू शकतात, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply