Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Ration Card New Rules: रेशनकार्डचा नवा नियम आला, ताबडतोब सरेंडर करा नाहीतर सरकार वसूल करणार!

Please wait..

Ration Card New Rules: तुम्हीही सरकारच्या मोफत रेशन योजनेचा (Free Ration) लाभ घेत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी खूप महत्त्वाची आहे. सरकारने (Goverment) दिलेल्या माहितीनुसार, लवकरच पात्र शेतकऱ्यांसाठी (Farmers) नवीन शिधापत्रिका बनवण्यात येणार आहे. यापूर्वी सरकारनेही अपात्रांना शिधापत्रिका जमा करण्याचे आवाहन केले होते. काही अटींवर शिधापत्रिका सरेंडर करण्याचा नियम सरकारने केला आहे. सरकारच्या या नियमांचे पालन न केल्यास सरकार कारवाई करू शकते. चुकीच्या पद्धतीने रेशनचा फायदा घेतल्याबद्दल सरकार तुमच्यावर कायदेशीर कारवाई करू शकते.

Advertisement

Advertisement

पात्रांना लाभ मिळत नाही
खरं तर, कोरोना महामारीच्या (कोविड-19) काळात लोकांची आर्थिक स्थिती पाहता सरकारने गरीब कुटुंबांना मोफत रेशन देण्यासाठी मोफत रेशन योजना सुरू केली होती, जी आता सप्टेंबरपर्यंत वाढवण्यात आली आहे. असे अनेक लोक शासनाच्या या योजनेचा लाभ घेत आहेत, जे पात्र नाहीत. अशा परिस्थितीत सरकारकडून या लोकांना कार्ड सरेंडर करण्याचे आवाहन सातत्याने केले जात आहे. प्रत्यक्षात अनेक शिधापत्रिकाधारक पात्र नसून ते मोफत रेशनचाही लाभ घेत असल्याचे शासनाच्या निदर्शनास आले आहे, त्यामुळे अनेक पात्र कार्डधारकांना त्याचा लाभ मिळत नाही.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement
Loading...

सरकार चौकशी करत आहे
अशा अपात्र लोकांची ओळख पटवण्यासाठी सरकार तपास करत आहे. अधिकार्‍यांमार्फत अपात्रांना रेशनकार्ड तात्काळ जमा करण्यास सांगितले जात असून, त्याची अंतिम तारीखही वाढवण्यात आली आहे. कोणत्याही अपात्र व्यक्तीने शिधापत्रिका जमा न केल्यास त्याच्यावर चौकशीअंती कायदेशीर कारवाई करण्यात येईल.

Advertisement

नियम काय आहेत माहित आहे?
तुम्हाला रेशनचा नियम माहीत नसला तरी, जर कोणाकडे 100 स्क्वेअर मीटरपेक्षा जास्त प्लॉट, फ्लॅट किंवा घर, चारचाकी वाहन किंवा ट्रॅक्टर, गावात दोन लाख आणि गावात तीन लाखांपेक्षा जास्त असेल तर जाणून घ्या. शहर वार्षिक. जर तुमचे कौटुंबिक उत्पन्न असेल तर अशा लोकांना त्यांचे रेशनकार्ड त्यांच्या तहसील किंवा डीएसओ कार्यालयात सरेंडर करावे लागेल. अपात्र व्यक्तीने असे केले नाही तर सरकार त्याच्यावर कठोर कारवाई करू शकते. अशा कुटुंबावर सरकार कायदेशीर कारवाई करणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे. एवढेच नाही तर तो रेशन घेत असल्याने रेशनही वसूल केले जाणार आहे. वसुलीबाबत सरकारने कोणतीही घोषणा केली नसली तरी सरकारने कडकपणा नक्कीच दाखवला आहे.

Advertisement

अपात्र कोण?
आता आम्ही तुम्हाला सांगतो की कोणत्या लोकांना अपात्रांच्या श्रेणीत ठेवण्यात आले आहे. हार्वेस्टर, मोटार कार, ट्रॅक्टर, एसी, 5 केव्ही किंवा त्यापेक्षा जास्त क्षमतेचा जनरेटर, 100 चौरस मीटर प्लॉट किंवा घर, आयकर भरणारे, पाच एकरपेक्षा जास्त जमीन, एकापेक्षा जास्त शस्त्र परवाना, ग्रामीण भागातील कुटुंबाचे उत्पन्न 2 लाख प्रतिवर्षी आणि शहरी भागात वार्षिक 3 लाख रुपये असणारी कुटुंबे या योजनेसाठी अपात्र आहेत म्हणजेच या लोकांना शासनाच्या या योजनेचा लाभ मिळू शकत नाही.

Advertisement

Advertisement

लोकांना आवाहन
अपात्र लोकांनी रेशनकार्ड सरेंडर करावे, असे आवाहन उत्तराखंड सरकारने लोकांना केले आहे. यासोबतच पात्रांसाठी नवीन कार्डही बनवण्यात येणार आहे. एवढेच नाही तर अशा लोकांवर अपात्रांचे रेशनकार्ड सरेंडर न केल्याबद्दल कारवाई होऊ शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply