Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Sri Lanka Crisis : श्रीलंकेतील मोठी बातमी.. ‘या’ दिवशी देशाला मिळणार नवीन राष्ट्रपती; जाणून घ्या, महत्वाचे Update

Please wait..

Sri Lanka Crisis : श्रीलंकेत गेल्या तीन महिन्यांपासून आर्थिक आणि राजकीय संकट कायम आहे. लोक रस्त्यावर उतरून आंदोलन करत आहेत. दरम्यान, राष्ट्रपती निवडणुकीच्या (President Election) तारखा जाहीर झाल्या आहेत. संसदेचे अध्यक्ष महिंदा यापा अभयवर्धने यांनी सांगितले की, देशात 20 जुलै रोजी नवीन राष्ट्रपतींची निवड होणार आहे. यापूर्वी गोटाबाया 13 जुलै रोजी राजीनामा देणार आहेत. 15 जुलै रोजी संसदेचे अधिवेशन बोलावण्यात येणार आहे.

Advertisement

राष्ट्रपती गोटाबाया राजपक्षे (Gotabaya Rajapaksa) यांच्या जाण्याबाबत अटकळ होती. स्पीकरने ही अटकळ फेटाळून लावली आहे. ते म्हणाले की, गोटाबया देशात आहेत. दुसरीकडे, श्रीलंकेतील भारतीय वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी या महिन्यात भारताने आपले सैन्य कोलंबोला (Colombo) पाठवल्याच्या दुसऱ्यांदा स्पष्टपणे नकार दिला. श्रीलंकेत सध्या परिस्थिती अत्यंत गंभीर बनली आहे. आंदोलक रस्त्यावर उतरले आहेत. देशात सर्वच बाबतीत गंभीर परिस्थिती आहे.

Advertisement

Advertisement

देशात राजकीय स्थैर्य न राहिल्यास आयएमएफकडून (IMF) बेलआउट पॅकेज मिळण्यास विलंब होऊ शकतो, असा इशारा सेंट्रल बँकेचे गव्हर्नर नंदलाल वीरसिंघे यांनी दिला आहे. श्रीलंकेत सर्वपक्षीय सरकार स्थापन झाल्यानंतर विक्रमसिंघे सरकारमधील मंत्रीही राजीनामा देणार आहेत. खुद्द विक्रमसिंघे यांनी सोमवारी ही घोषणा केली. श्रीलंकेत विरोध तीव्र झाल्यानंतर यूएईच्या फ्लायदुबईने (UAE) दक्षिण आशियाई देशासाठी आपली उड्डाणे स्थगित केली आहेत. एअरलाइन्सच्या निवेदनानुसार, ज्या प्रवाशांनी तिकीट बुक केले होते त्यांना पैसे परत केले जातील.

Advertisement

Advertisement
Loading...

फ्लायदुबईच्या प्रवक्त्याने सोमवारी दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, दुबई आणि कोलंबो विमानतळ (सीएमबी) दरम्यानची फ्लायदुबई उड्डाणे 10 जुलैपासून पुढील सूचना मिळेपर्यंत निलंबित करण्यात आली आहेत. श्रीलंकेतील परिस्थितीवर आम्ही बारकाईने लक्ष ठेवून राहू. संयुक्त राष्ट्राचे (United Nations) सरचिटणीस अँटोनियो गुटेरेस (Antonio Guterres) श्रीलंकेतील घडामोडींवर बारकाईने लक्ष ठेवून आहेत. नवीन सरकार स्थापन करण्यासाठी त्यांनी सर्व पक्षांना चर्चेत सहभागी होण्याचे आवाहन केले आहे. यासोबतच देशाच्या आर्थिक संकटावर कायमस्वरूपी तोडगा निघू शकतो.

Advertisement

श्रीलंकेचे पंतप्रधान रानिल विक्रमसिंघे (Ranil Wickremesinghe) यांनी सरकारविरोधी निदर्शकांनी त्यांचे खाजगी घर जाळल्यानंतर त्यांच्या पहिल्या सार्वजनिक प्रतिक्रियेत सोमवारी सांगितले, की केवळ हिटलरसारखी मानसिकता असलेले लोकच इमारतींना आग लावू शकतात. 73 वर्षीय विक्रमसिंघे यांनी एका दूरचित्रवाणी निवेदनात म्हटले आहे की, अर्थव्यवस्था अडचणीत असल्याने त्यांनी पंतप्रधानपद स्वीकारले.

Advertisement

श्रीलंकेचा मुख्य विरोधी पक्षाने सोमवारी सांगितले की, देशात स्थिरता आणण्यासाठी पुढील सरकारचे नेतृत्व करण्यास ते तयार आहेत. संसदेत या निर्णयाला विरोध करणे हे देशद्रोही कृत्य मानले जाईल. जोपर्यंत राष्ट्रपती गोटाबाया राजीनामा देत नाहीत तोपर्यंत आम्ही राष्ट्रपती भवनातच राहणार असल्याचे सर्व आंदोलकांचे म्हणणे आहे. आंदोलकांनी राष्ट्रपतींचे कार्यालय आणि सरकारी घर दोन्ही ताब्यात घेतले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply