Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Electric vehicles: इलेक्ट्रिक वाहनधारकांना सरकारची आणखी एक भेट! गडकरींनी केली ‘ही’ मोठी घोषणा

Please wait..

 Electric vehicles:  केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी (Nitin Gadkari) देशवासियांना काही ना काही गोड बातमी देत ​​आहेत. त्यांच्या या घोषणेमुळे लोकांमध्ये नवीन अनुभवांची आशा निर्माण होते, त्यामुळे लोकही आनंदी होतात. केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी आता दिल्ली ते मुंबई दरम्यान इलेक्ट्रिक हायवे (Electronic highway) बनवण्याचा सरकारचा विचार असल्याचे सांगितले आहे. याआधीही नितीन गडकरींनी देशवासीयांना अनेक गिफ्ट दिल्या आहेत.

Advertisement

विद्युत महामार्गासाठी सरकारचे नियोजन
गुडगावमध्ये हायड्रोलिक ट्रेलर ओनर्स असोसिएशनच्या एका कार्यक्रमाला संबोधित करताना गडकरी म्हणाले की, सरकार दिल्ली आणि मुंबई दरम्यान इलेक्ट्रिक हायवेची योजना करत आहे. इलेक्ट्रिक हायवे हा सहसा असा रस्ता असतो ज्यावर चालणाऱ्या वाहनांना वीजपुरवठा केला जातो. ही वीज रस्त्याच्या वर बसवलेल्या तारांद्वारे वाहनापर्यंत पोहोचवली जाते.

Advertisement

Advertisement

सर्व जिल्हे चौपदरी रस्त्यांनी जोडले जातील
“तुम्ही ट्रॉलीबसप्रमाणे ट्रॉली ट्रक देखील चालवू शकता,” त्यांनी योजनेची अधिक माहिती न देता सांगितले. ट्रॉलीबस ही एक इलेक्ट्रिक बस आहे जी ओव्हरहेड वायर्समधून वीज पुरवठ्यावर चालते. यावेळी बोलताना गडकरी म्हणाले की, त्यांच्या मंत्रालयाने सर्व जिल्हे चौपदरी रस्त्यांनी जोडण्याचा निर्णय घेतला आहे. ते म्हणाले की, सरकार 2.5 लाख कोटी रुपयांचे बोगदेही बांधत आहे.

Advertisement
Loading...

सर्व सेवा डिजिटल करणे आवश्यक आहे
ते म्हणाले की, राज्यांच्या प्रादेशिक परिवहन कार्यालयातील भ्रष्टाचार कमी करण्यासाठी सर्व सेवा डिजिटल करण्याची गरज आहे. याआधी त्यांनी पुढील एक ते दोन वर्षांत इलेक्ट्रिक वाहनाची किंमत पेट्रोल वाहनाच्या बरोबरीने होईल असे सांगून कार आणि दुचाकीस्वारांना आश्चर्यचकित केले होते. वास्तविक, वाढते प्रदूषण कमी करण्यासाठी सरकार इलेक्ट्रिक वाहनांना प्रोत्साहन देत आहे. पण सध्या त्यांची किंमत जास्त असल्याने लोक ते कमी खरेदी करत आहेत.

Advertisement

Advertisement

इलेक्ट्रॉनिक महामार्ग कसा आहे?
इलेक्ट्रॉनिक हायवे किंवा ग्रीन हायवे खास डिझाइन केलेले आहेत. अशा महामार्गांवर भरपूर हिरवळ असण्यासोबतच पर्यावरणासाठी अधिक पावले उचलली जातात. या महामार्गावर इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी विशेष लेन असेल, जिथे केबल्समधून वाहने धावतील. यावर सरकारतर्फे केबलवर चालणाऱ्या विशेष बस आणि गाड्या चालवण्यात येणार आहेत. या बस ताशी 120 किलोमीटर वेगाने धावतील.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

या महामार्गाच्या दोन्ही बाजूला विजेच्या तारा टाकण्यात आल्या आहेत. ज्यावर जड वाहनेही वेगाने धावू शकतील. त्यामुळे प्रदूषण कमी होते. पेट्रोल-डिझेलला पर्याय म्हणून सरकार अशा महामार्गाकडे पाहत आहे. ई-हायवेवर मोठ्या प्रमाणात इलेक्ट्रिक वाहने असतील. यावर इलेक्ट्रिक बसेसच्या माध्यमातून सर्वसामान्य नागरिकांना निम्म्या वेळेत प्रदूषणमुक्त प्रवासाचा आनंदही घेता येणार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply