Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

How to control diabetes: फक्त ‘या’ 4 गोष्टी खाऊन करा मधुमेह नियंत्रण; क्लिक करून वाचा अन शेअर करा

Please wait..

How to control diabetes: नाशिक : वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO / World Health Organization) यांच्या मते भारतामध्ये मधुमेह हे एक वाढते (diabetes is a growing challenge in India) आव्हान आहे. 20-70 वयोगटातील एकूण लोकसंख्येपैकी 8.7% टक्के लोक या आजाराला सामोरे जात आहेत. हा एक गंभीर आणि दीर्घकाळ टिकणारा आजार आहे. जेव्हा स्वादुपिंड पुरेसे इंसुलिन तयार करत नाही किंवा जेव्हा शरीर तयार केलेले इन्सुलिन प्रभावीपणे वापरू शकत नाही तेव्हा ही समस्या उद्भवते. यामुळे रक्तातील ग्लुकोजचे प्रमाण वाढते. याला हायपरग्लेसेमिया (hyperglycaemia) म्हणतात.

Advertisement

Advertisement

मधुमेह हा असंतुलित जीवनशैलीचा परिणाम आहे (Diabetes is the result of an unbalanced lifestyle). काही रुग्णांमध्ये अनुवांशिक घटक, वय आणि विशिष्ट वैद्यकीय परिस्थितीमुळे देखील मधुमेह होतो. मधुमेहामुळे अंधत्व, किडनीचे आजार, हृदयविकाराचा झटका, पक्षाघात आणि खालच्या अंगांचे दीर्घकाळ नुकसान होण्याचा धोका वाढतो. (Diabetes increases the risk of blindness, kidney disease, heart attack, stroke and lower limb damage in the long run) 2000 ते 2016 दरम्यान मधुमेहामुळे अकाली मृत्यूचे प्रमाण 5% पर्यंत वाढले आहे. 2019 पर्यंत, मधुमेह मृत्यूच्या कारणांमध्ये नवव्या स्थानावर पोहोचला होता. या वर्षी जगभरात सुमारे 1.5 दशलक्ष मृत्यू थेट मधुमेहामुळे झाले. अशा परिस्थितीत या धोक्यापासून दूर राहण्यासाठी, निरोगी आहार आणि शारीरिक क्रियाकलाप करणे महत्वाचे आहे. नियमित तपासणी करून, आपण वेळेपूर्वी कोणत्याही रोगासाठी सावध राहू शकता. यातील काही औषधी वनस्पती तुमच्यासाठी मधुमेह टाळण्यासाठी खूप उपयुक्त ठरू शकतात.

Advertisement

Advertisement
Loading...

कढीपत्ता हा बहुतेक भारतीय घरांमध्ये सर्वात जास्त वापरल्या जाणार्‍या घटकांपैकी एक आहे. कढीपत्ता चघळल्याने रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रित ठेवण्यास मदत होते. (Chewing curry leaves helps in controlling blood sugar) याशिवाय कढीपत्त्यातील फायबरमुळे दीर्घकाळ पचन आणि चयापचय सुधारण्यास मदत होते. गिलॉय हेही इन्सुलिन वाढवते. या औषधी वनस्पतीचा रस किंवा चहाच्या स्वरूपात सकाळी सेवन केले जाऊ शकते. इंसुलिन संवेदनशीलता व्यवस्थापित करण्यात, चयापचय सुधारण्यास, रोग प्रतिकारशक्ती वाढवण्यास, यकृत आणि प्लीहाचे कार्य सुधारण्यास मदत करू शकतात. याशिवाय हे औषधी वनस्पती ऍलर्जीशी लढण्यास मदत करते.

Advertisement

Advertisement

कडूनिंब ही सामान्य औषधी वनस्पती इन्सुलिन संवेदनशीलतेच्या व्यवस्थापनात प्रभावी आहेत. कडुलिंबासारख्या औषधी वनस्पतींना कडू चव असते. अशा प्रकारे ते चहाच्या रूपात किंवा डिटॉक्स वॉटरमध्ये मिसळून सेवन केले जाऊ शकते. अश्वगंधा साखर नियंत्रित करण्यास, चयापचय सुधारण्यास, मेंदूच्या कार्यासाठी उत्तम, तणाव, थकवा कमी करण्यास आणि मेंदूची सतर्कता वाढविण्यात मदत करते. ही औषधी वनस्पती चहाच्या रूपात किंवा दुधात मिसळून प्यायल्याने त्याची प्रभावीता वाढते. (Neem is a common herb that is effective in the management of insulin sensitivity. Ashwagandha helps to control sugar, improve metabolism, is good for brain function, reduces stress, fatigue and increases brain alertness)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply