Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

High BP: आपल्याच घरात शक्य आहे उच्च रक्तदाबाचा उपचार; फक्त ‘या’ 4 गोष्टींची काळजी घ्या

Please wait..

High BP: आपल्या देशात तेलकट पदार्थ खाण्याचा ट्रेंड खूप जास्त आहे, समोसे, फ्रेंच फ्राईज, हलवा आणि पुरी अशा अनेक गोष्टी आहेत ज्यात तेलाचा वापर खूप जास्त आहे. आपण ते खूप आवडीने खातो, त्यामुळे हळूहळू वाईट कोलेस्ट्रॉल (cholesterol ) आपल्या रक्तात जमा होऊ लागते, या एलडीएलच्या वाढत्या प्रमाणामुळे हृदयाला (Heart) रक्तपुरवठा करण्यात समस्या निर्माण होतात. या ब्लॉकेजमुळे रक्तदाब वाढू लागतो जो नंतर हृदयविकार (Heart attack) सारख्या गंभीर आजाराचे कारण बनतो. घरात राहून काही महत्त्वाच्या गोष्टींची काळजी घेतल्यास हाय बीपीची तक्रार दूर होईल.

Advertisement

Advertisement

उच्च रक्तदाब टाळण्यासाठी काय करावे?
1. मीठ कमी खा
मीठाशिवाय कोणत्याही पदार्थाची चव बिघडू शकते, मात्र त्याचे अतिसेवन आपल्या आरोग्यासाठी चांगले नाही, आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, दिवसातून 5 ग्रॅमपेक्षा जास्त मीठ खाऊ नये. वास्तविक, मीठामध्ये असलेल्या सोडियममुळे रक्तदाब वाढतो. काही लोकांना जेवणावर मीठ थुंकण्याची सवय असते, आजच यापासून सुटका करा.

Advertisement

2. तणाव कमी करा
आजकाल कामाचा ताण आणि कौटुंबिक जबाबदाऱ्यांमुळे ताणतणाव यासारख्या समस्यांना तोंड द्यावे लागते, त्यामुळे रक्तदाब वाढणे अपरिहार्य आहे. त्यामुळे छोट्या-छोट्या समस्यांबद्दल मनाला ताण देऊ नका.

Advertisement

Advertisement
Loading...

3. शारीरिक क्रियाकलाप करा
जर तुम्ही दैनंदिन जीवनात वर्कआउट करत नसाल तर ब्लडप्रेशरसारख्या समस्या नक्कीच येण्याची शक्यता आहे. यासाठी तुम्ही घरच्या घरी भारी काम करू शकता. यासाठी लिफ्टऐवजी पायऱ्यांचा वापर करावा, जड बादली उचलावी, दोरीने उडी मारावी, घराच्या छतावर चालावे, असे केल्याने कोलेस्ट्रॉल आणि बीपी नियंत्रित राहते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

4. चहा आणि कॉफी कमी प्या
आपल्यापैकी बरेच जण असे आहेत की जे सकाळची सुरुवात चहा किंवा कॉफीने करतात आणि संध्याकाळपर्यंत अनेक कप घेतलेले असतात. असे करणे आपल्या आरोग्यासाठी चांगले नाही कारण या पेयांमध्ये कॅफिनचे प्रमाण जास्त असते ज्यामुळे उच्च रक्तदाब होतो. त्यामुळे चहा किंवा कॉफी मर्यादित प्रमाणात प्या किंवा त्यापासून पूर्ण अंतर ठेवा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply