Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Modi government: 25 वर्ष येणार नाही वीज बिल; सरकारने आणली ‘भन्नाट’ योजना..

Please wait..

Modi government: केंद्र सरकार (Central government) सातत्याने उर्जेच्या पारंपरिक स्रोतांऐवजी पर्यायी स्रोतांवर अवलंबित्व वाढवण्यावर भर देत आहे. या क्रमाने पेट्रोल आणि डिझेलचा (Petrol and diesel) वापर कमी करण्यासाठी प्रयत्न केले जात आहेत जेणेकरून तेलाच्या आयातीसाठी  परदेशावर अवलंबून राहू नये. सौरऊर्जेच्या चांगल्या वापरावर सरकारचा भर असून त्यासाठी केंद्राकडून अनुदानही दिले जात आहे. जर तुम्ही तुमच्या घराच्या छतावर सोलर पॅनल (Rooftop Solar Scheme) लावले तर तुम्हाला 30 टक्के सबसिडी (Subsidy) दिली जाईल. तसेच घरात वापरल्या जाणाऱ्या विजेला पर्याय म्हणून त्याचा वापर करता येतो.

Advertisement

सरकार अनुदान देते
तुमच्या घराच्या छतावर सोलर पॅनेल बसवल्यास वीज बिलाचा ताणही संपेल कारण सर्वसामान्यांच्या घरात वीज वापरण्यासाठी पुरेशी ऊर्जा येथून मिळवता येते. सौर पॅनेल बसवणाऱ्यांना केंद्र सरकारकडून छतावरील सोलर प्लांटवर 30 टक्के सबसिडी दिली जात आहे, त्यामुळे तुमचा एक लाखाचा खर्च सुमारे 70 हजार रुपयांपर्यंत कमी होणार आहे.

Advertisement

घराच्या छतावर सोलर पॅनल बसवण्याचा खर्च सुमारे एक लाख रुपये येतो. मात्र अनुदानानंतर एक किलोवॅटचा सोलर प्लांट केवळ 70 हजार रुपयांमध्ये बसवता येणार आहे. केंद्र सरकारच्या अनुदानाव्यतिरिक्त काही राज्ये यासाठी वेगळे अनुदानही देतात. अशा स्थितीत 70 हजारांचा खर्च आणखी कमी होऊ शकतो.

Advertisement

Advertisement

25 वर्षे तणावमुक्त रहा!
या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी प्रथम तुम्हाला राज्य सरकारच्या अक्षय ऊर्जा प्राधिकरणाकडे जावे लागेल, जे सौर पॅनेल जारी करते. देशातील प्रमुख शहरांमध्ये त्यांची कार्यालये सुरू करण्यात आली असून खाजगी डीलर्समार्फत सौर पॅनेल पुरविण्यात येतात. पॅनल लावण्यासाठी सबसिडी हवी असल्यास त्याचा फॉर्मही या कार्यालयांतून मिळेल. हे सोलर पॅनल घरी बसवल्यानंतर पुढील 25 वर्षे मोफत वीज चालवता येईल.

Advertisement
Loading...

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

सौर पॅनेलचे आयुष्य सुमारे 25 वर्षे असते. म्हणजे एवढ्या प्रदीर्घ काळासाठी बिघाड होण्याची किंवा अपयशाची शक्यता नसते.  पॅनल्स बसवल्यानंतर तुम्हाला सौरऊर्जेद्वारे वीज मिळेल. पॅनेल तुमच्या कमाल मर्यादेवर स्थापित केले जाईल आणि या प्रकरणात त्याची देखभाल करणे सोपे होईल. या पॅनल्सची क्षमता 1 kW ते 5 kW पर्यंत असते. ते बसवल्यानंतर विजेचे बिल शून्य होईल, तसेच हरित ऊर्जेचा वापर करून प्रदूषण कमी करण्यात हातभार लावू शकता.

Advertisement

कूलर-एसी सगळं चालेल
पर्यावरण संरक्षण आणि हरित ऊर्जेवर भर देण्याच्या उद्देशाने सरकारने ही योजना सुरू केली आहे. सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे सोलर पॅनेलमध्ये देखभालीचा खर्च नगण्य आहे. तुम्ही दर 10 वर्षांनी एकदा बॅटरी बदलणे आवश्यक आहे. त्याची बॅटरीची किंमत देखील सुमारे 20 हजार रुपये आहे. गरजेनुसार हे सोलर पॅनल एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी सहज हलवता येते.

Advertisement

Advertisement

घरातील ट्यूबलाइटपासून फॅन आणि फ्रीजपासून टीव्हीपर्यंत सर्व काही या सोलर पॅनलच्या विजेवर चालवता येते. यासाठी, एक किलोवॅट क्षमतेचे पॅनेल पुरेसे आहे. घरात एसी चालवायचा असेल तर 2 किलोवॅट क्षमतेचे पॅनल लागेल. यासारखे मोठे विद्युत उपकरण चालविण्यासाठी क्षमतेनुसार वेगवेगळे फलक उपलब्ध आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply