Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Shiv Sena: शिवसेनेवर कोणाचा हक्क? शिंदे गट ‘त्या’ निर्णयावर ठाम; समजून घ्या संपूर्ण गणित

Please wait..

Shiv sena: बंडखोर शिवसेना आमदारांच्या (Shiv Sena MLA) वृत्तीमुळे उद्धव ठाकरेंच्या (Uddhav Thackeray) मुख्यमंत्रिपदाची खुर्ची हाताबाहेर गेली. शिवसेनेत फूट पडली आहे. मात्र, पक्षाचे निवडणूक चिन्ह आणि नावावरून सुरू असलेला वाद अद्याप भारतीय निवडणूक आयोगाकडे (Election commission) अधिकृतपणे पोहोचलेला नाही. आम्ही तुम्हाला इथे सांगतो की, निवडणूक आयोग पक्ष विभाजन आणि अशा वादांची स्वत:हून दखल घेत नाही. आतापर्यंत शिवसेनेतील एकही गट आयोगाकडे पोहोचलेला नाही.

Advertisement

कोणत्याही गटाने ताबडतोब EC पॅनेलशी संपर्क साधला नाही, तर परिस्थिती कायम राहू शकते. बृहन्मुंबई महानगरपालिकेच्या (BMC) आगामी निवडणुका पाहता, ही लढत लवकरात लवकर निवडणूक आयोगापर्यंत पोहोचू शकते, हे स्पष्ट आहे. स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुका राज्य निवडणूक आयोगाद्वारे व्यवस्थापित केल्या जाऊ शकतात परंतु निवडणूक आयोगाने दिलेले चिन्हच त्यात वापरले जाते. चिन्ह हे अनेक बाबतीत चिंतेचे कारण असू शकत नाही, परंतु बीएमसी निवडणूक ही शिवसेनेसाठी विश्वासार्हतेची लढाई आहे.

Advertisement

Advertisement

शिवसेनेच्या राष्ट्रीय कार्यकारिणीकडून निवडणूक आयोगाला पत्र आले असून, त्यात उद्धव ठाकरे यांची पक्षाध्यक्षपदी निवड निश्चित करण्यात आली आहे. राष्ट्रीय कार्यकारिणीने एकनाथ शिंदे गटाच्या अशा कोणत्याही हालचाली टाळण्यासाठी बाळासाहेब ठाकरे यांचे नाव वापरण्यास कोणत्याही गट किंवा व्यक्तीला मनाई करणारा ठराव मंजूर केला आहे.

Advertisement
Loading...

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

शिवसेनेवर ठाकरे गटाचा दावा कमकुवत?
शिवसेनेच्या घटनेनुसार, पक्षप्रमुखाची नियुक्ती प्रतिनिधी सभागृहाद्वारे केली जाते, ज्यात खासदार आणि आमदारांव्यतिरिक्त जिल्हाप्रमुख, शहरप्रमुख आणि पक्षाचे इतर कार्यकर्ते असतात. 2018 मध्ये लोकप्रतिनिधी सभागृहाच्या 282 सदस्यांच्या संमतीने उद्धव ठाकरे पक्षप्रमुख झाले. सद्यस्थितीत उद्धव ठाकरेंच्या छावणीला अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो. शिंदे गटाला बहुतांश आमदारांचा पाठिंबा आहे. खासदारांनी त्यांचे पत्ते उघडलेले नाहीत.

Advertisement

पक्षाध्यक्ष कोणत्याही व्यक्तीला पक्षात काढून टाकू शकतो किंवा जोडू शकतो आणि राष्ट्रीय कार्यकारिणीच्या बैठकीत निर्णय घेतला जातो. सध्या राष्ट्रीय कार्यकारिणीत 12 सदस्य आहेत. शिंदे यांना नुकतेच राष्ट्रीय कार्यकारिणीतून वगळण्यात आले. संविधान बदलण्याचा किंवा एखाद्या व्यक्तीला काढून टाकण्याचा कोणताही निर्णय राष्ट्रीय कार्यकारिणीत घेतला जाऊ शकतो.

Advertisement

Advertisement

शिवसेनेच्या राज्यसभा खासदार प्रियांका चतुर्वेदी यांनी इकॉनॉमिक टाईम्सला सांगितले की, “विधानसभा पक्ष हा राजकीय पक्षापेक्षा वेगळा आहे. विधिमंडळ पक्षातील सर्व नेते किंवा व्हिप पक्षाध्यक्ष नियुक्त करतात. त्यामुळे आमदार शिंदे यांच्यासोबत गेले तरी पक्ष टिकेल. दोन खासदार वगळता आम्ही उद्धव ठाकरेंसोबत आहोत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply