Take a fresh look at your lifestyle.

Petrol price: .. तर पेट्रोल 385 रुपये प्रतिलिटर होणार?; भारतीय अर्थव्यवस्थेचे गणित बिघडणार, जाणुन घ्या प्रकरण

 Petrol price : पेट्रोल आणि डिझेलच्या (Petrol And Diesel Price) वाढत्या आणि घसरलेल्या किमतींचा परिणाम देशातील प्रत्येक नागरिकावर होतो. गेल्या काही दिवसांपासून पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात काहीसा दिलासा मिळाला आहे. पण हा दिलासा फार काळ टिकणार नाही. पेट्रोल आणि डिझेलही सर्वसामान्यांच्या आवाक्याबाहेर जाण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

रशिया (Russia) जगभरात तेलाचे गणित बिघडू शकतो. रशियाने कच्च्या तेलाच्या उत्पादनात कपात केली तर त्याचे वाईट परिणाम संपूर्ण जगाला भोगावे लागतील. रशियाच्या या संभाव्य पावलामुळे जगभरात पेट्रोल आणि डिझेलचे भाव गगनाला भिडू लागतील आणि महागाईचा दरही प्रचंड वाढेल. रशिया भारताबरोबरच संपूर्ण जगामध्ये तेलाचे गणित कसे बिघडवू शकतो ते जाणुन घ्या.

Advertisement

Advertisement

रशियावर खूप नाराजी असू शकते
खरे तर युक्रेनसोबतच्या युद्धामुळे जगातील सर्व देश रशियावर नाराज आहेत. अमेरिका आणि युरोपीय देशांनीही रशियावर नाराजी व्यक्त केली आहे. रशियावर सर्व जागतिक निर्बंध लादले गेले आहेत. अलीकडेच जर्मनीत झालेल्या G-7 परिषदेत युक्रेनसोबतच्या युद्धामुळे रशियावर जागतिक निर्बंध लादण्याबाबत चर्चा झाली आणि काही महत्त्वाचे निर्णयही घेण्यात आले.

Advertisement

Advertisement

असा इशारा तज्ज्ञांनी दिला
यानंतर विश्लेषकांचा असा विश्वास आहे की रशिया संपूर्ण जगाला अडचणीत आणू शकतो. JP Morgan Chase & Co च्या विश्लेषकांच्या मते, अमेरिका आणि युरोपीय देशांच्या निर्बंधांना प्रतिसाद म्हणून रशिया कच्च्या तेलाचे उत्पादन कमी करू शकते. त्यामुळे जगभरात पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती प्रचंड वाढू शकतात. भारताबद्दल बोलायचे झाले तर, सध्या येथे पेट्रोल 100 ते 110 रुपये प्रतिलिटर विकले जात आहे. तर डिझेल 100 रुपये प्रतिलिटर दराने विकले जात आहे. रशियाने कच्च्या तेलाचे उत्पादन कमी केल्यास देशातील पेट्रोलचे दर प्रतिलिटर 385 रुपयांनी वाढू शकतात. डिझेलच्या दरात मोठी वाढ होऊ शकते. कारण देशातील पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती कच्च्या तेलाच्या किमतीवर ठरतात.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

पेट्रोल 385 रुपये प्रति लिटर?
जर रशियाने कच्च्या तेलाचे उत्पादन दररोज तीन दशलक्ष बॅरलने कमी केले तर लंडन बेंचमार्कवर कच्च्या तेलाच्या किमती $190 वर पोहोचतील. जर रशियाने कच्च्या तेलाचे उत्पादन पाच दशलक्ष बॅरलने कमी केले तर त्याची किंमत प्रति बॅरल $ 380 पर्यंत पोहोचेल. प्रति बॅरल $380 या दराने भारतात कच्च्या तेलाची खरेदी केल्यास पेट्रोलच्या किमती तीन पटीने वाढू शकतात. म्हणजेच असे काही झाले तर भारतात पेट्रोलचा दर प्रतिलिटर 385 रुपयांवर पोहोचेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply