Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Aarey Forest: म्हणून भाजप सरकारच्या ‘आरे’ला मुंबईकर करतायेत ‘कारे’; पहा पर्यावरणाच्या मुद्द्यावर काय म्हणणे आहे त्यांचे

Please wait..

मुंबई : महाराष्ट्रातील मुंबई भागातील आरे कॉलनीतील जंगल (Aarey Forest / Aarey Colony in Mumbai area of ​​Maharashtra) वाचवण्यासाठी पर्यावरणप्रेमी आणि कार्यकर्ते (Environmentalists and activist) पुन्हा एकदा आंदोलन तीव्र करण्याच्या तयारीत आहेत. आरेमध्ये मेट्रो कारशेड न बांधण्याचा माजी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे (Former Chief Minister Uddhav Thackeray) सरकारचा निर्णय मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे (Chief Minister Eknath Shinde) यांच्या नेतृत्वाखालील नव्या सरकारने मोडीत काढला. सरकारच्या या निर्णयामुळे पर्यावरणप्रेमी आणि कार्यकर्ते संतप्त झाले असून, ते याविरोधात नव्याने लढा देण्याच्या तयारीत आहेत. 1,800 एकरमध्ये पसरलेल्या या आरे जंगलाला अनेकदा ‘मुंबईचे फुफ्फुस’ (‘Lung of Mumbai’) म्हणून संबोधले जाते. आरेच्या जंगलात बिबट्यांशिवाय जवळपास 300 प्रजातींचे प्राणी आढळतात. हे उपनगर गोरेगाव (Goregaon) येथे असून ते संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यानाशी (Sanjay Gandhi National Park) जोडलेले आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

कारशेडसाठी उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारने यापूर्वी कांजूर मार्गाची (Kanjur Marg for the car shed) निवड केली होती. कांजूर मार्गाऐवजी आरे कॉलनीत कारशेड बांधण्याचा प्रस्ताव सादर करण्याचे निर्देश महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस (Maharashtra Deputy Chief Minister Devendra Fadnavis) यांनी नुकतेच राज्याचे महाधिवक्ता आणि प्रशासनाला दिले. पर्यावरण कार्यकर्त्यांच्या मते जंगले केवळ शहरातील लोकांना ताजी हवा देत नाहीत तर वन्यजीवांसाठी एक प्रमुख अधिवास देखील आहेत. त्यापैकी काही स्थानिक आहेत. या जंगलात सुमारे पाच लाख झाडे असून अनेक नद्या आणि तलाव येथून जातात. दरम्यान, मेट्रो-3 कारशेड प्रकल्प पहिल्यांदा 2014 मध्ये तत्कालीन मुख्यमंत्री पृथ्वीराज चव्हाण यांनी (Metro-3 car shed project was first proposed in 2014 by the then Chief Minister Prithviraj Chavan in Aarey) आरेमध्ये प्रस्तावित केला होता, ज्याला स्थानिक एनजीओ वनशक्तीने मुंबई उच्च न्यायालयात (NGO Vanshakti in the Bombay High Court) आव्हान दिले होते. यानंतर फडणवीस यांनीही याच प्रस्तावावर कार्यवाही केली. मात्र कारशेडसाठी आरेतील झाडे तोडण्यास पर्यावरण कार्यकर्त्यांनी कडाडून विरोध केला.

Advertisement

Advertisement

2019 मध्ये शिवसेना-राष्ट्रवादी-काँग्रेस युती सत्तेवर (Shiv Sena-NCP-Congress alliance) आल्यानंतर तत्कालीन मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे (Chief Minister Uddhav Thackeray) यांनी हा निर्णय फिरवून कांजूर मार्ग पूर्व उपनगरात मेट्रो-3 कारशेड बांधण्याचा प्रस्ताव ठेवला होता. मात्र हा निर्णय कायदेशीर वादात अडकला होता. ठाकरे सरकारनेही आरेला आरक्षित जंगल घोषित केले होते. मुंबई महानगर प्रादेशिक विकास प्राधिकरण (MARDA) (Mumbai Metropolitan Regional Development Authority (MARDA)) च्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, खटल्यात सुमारे 900 दिवस वाया गेले आणि कांजूर मार्ग किंवा आरे येथे कोणतेही बांधकाम झाले नाही. “याचा स्पष्ट अर्थ असा आहे की आरे येथे मेट्रो-3 कारशेडचे बांधकाम पूर्ण होण्यासाठी किमान तीन वर्षे लागतील,” असे ते म्हणाले.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply