Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture World: अर्र.. भारतीय शेतकऱ्यांच्या मुळावर उठलेत अमेरिकी..! पहा WTO मध्ये कशावर चर्चा करण्यासाठी केलाय आग्रह

Please wait..

मुंबई : ही भारतीय शेतकऱ्यांच्या दृष्टीने आणि एकूणच जागतिक शेतीमधील (Agriculture World) महत्वाची बातमी आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन (US President Joe Biden) यांना त्या देशातील 12 अमेरिकन खासदारांनी जागतिक व्यापार संघटना (WTO / World Trade Organization) मध्ये भारतासोबत चर्चेसाठी औपचारिक विनंती दाखल करण्याचे आवाहन केले आहे. या अमेरिकन खासदारांनी भारताच्या व्यवसाय पद्धतींवर (India’s business methods) संवाद साधण्याचे आवाहन केले. भारतातील व्यवसायपद्धती या धोकादायक असून त्याचा अमेरिकन शेतकरी आणि फार्म हाऊसवर (American farmers and farm houses) परिणाम होत असल्याचा त्यांचा दावा आहे.

Advertisement

Advertisement

भारताने मात्र WTO मध्ये आपल्या व्यावसायिक भूमिकेचे समर्थन केले आहे. उलट जगभरातील अनेक देश आणि संघटनांनी शेतकऱ्यांच्या हिताचे रक्षण करण्यासाठी भारताच्या ठाम भूमिकेचे कौतुक केले आहे. बायडेन यांना लिहिलेल्या पत्रात, यूएस खासदारांचे म्हणणे आहे की सध्याच्या WTO नियमांनुसार एखाद्या देशाचे सरकार त्याच्या कमोडिटी उत्पादनाच्या किंमतीच्या 10 टक्क्यांपर्यंत सबसिडी (subsidize up to a maximum of 10 percent on the price of its commodity production) देऊ शकते. दुसरीकडे भारत सरकार मात्र, गहू आणि हरभरा यासह काही गोष्टींच्या उत्पादनावर त्यांच्या मूल्याच्या 50 टक्क्यांहून (India gives subsidy of more than 50 percent wheat and gram) अधिक सबसिडी देते. भारताने नियमांचे पालन न केल्याने आणि त्याची अंमलबजावणी करण्यासाठी अमेरिकन प्रशासनाच्या प्रयत्नांची कमतरता यामुळे जागतिक कृषी उत्पादन आणि व्यापार वाहिन्यांमध्ये बदल झाला आहे. कारण किंमती घसरल्या आहेत.

Advertisement
Loading...

(3) Krushirang on Twitter: “Weight loss: ‘या’ भाजीचा रस प्यायल्याने वजन कमी होईल, पचनक्रियाही चांगली होईल; करा ट्राय https://t.co/Ta59U70Jnn” / Twitter

Advertisement

तसेच गहू-तांदूळाचे उत्पादन घसरले आहे (wheat-rice production has fallen) आणि अमेरिकन शेतकऱ्यांनी एका अर्थव्यवस्थेपर्यंत पोहोचले आहे, असा आरोप खासदारांनी केला आहे. अमेरिकन खासदारांचे म्हणणे आहे की भारताच्या या पद्धतींचा जागतिक व्यवसायावर नकारात्मक परिणाम होत आहे आणि अमेरिकन शेतकरी आणि पशुपालकांवर (American farmers and livestock farmers) परिणाम होत आहे. ट्रेसी मॅन आणि रिक क्रॉफर्ड (Tracy Mann and Rick Crawford) यांच्या नेतृत्वाखालील अमेरिकन खासदारांनी भारतासोबत चर्चेसाठी WTO ला औपचारिक विनंती करण्याची विनंती बिडेन प्रशासनाला केली आहे. याशिवाय, जागतिक स्तरावरील न्याय्य व्यवसाय पद्धतींवर परिणाम करणाऱ्या कोणत्याही WTO सदस्य देशांच्या देशांतर्गत समर्थन कार्यक्रमांचे निरीक्षण केले जावे, असे त्यांनी आवाहन केले आहे. (fair business practices at the global level should be monitored)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply