Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

BJP: महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री शिंदे, मात्र नजरा फडणवीसांवर?; ‘मास्टरस्ट्रोक’मागचा संपुर्ण खेळ समजून घ्या

Please wait..

BJP:  एकनाथ शिंदे (Eknath Shinde) यांना मुख्यमंत्री करण्याचा भाजपच्या (BJP) केंद्रीय नेतृत्वाचा निर्णय हा मास्टरस्ट्रोक मानला जात असला तरी उपमुख्यमंत्रीपदी देवेंद्र फडणवीस (Devendra fadnavis) यांची वर्णी लागल्याने ही रणनीतीही धोक्यात आली आहे. महाराष्ट्र हे उत्तर प्रदेशप्रमाणे राज्य करणे अवघड आहे. पण 2014 मध्ये मुख्यमंत्री झाल्यानंतर फडणवीस यांनी 2019 पर्यंत राज्यावर प्रभावीपणे राज्य केले. राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे अध्यक्ष शरद पवार (Sharad Pawar) यांच्या पराक्रमाचा मुकाबला करणाऱ्या देशातील मोजक्या नेत्यांपैकी ते एक होते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

महाविकास आघाडीची स्थापना झाली तेव्हा पवार, सोनिया गांधी आणि उद्धव ठाकरे यांना हवे तोपर्यंत सरकार टिकेल, असे मविआचे नेते म्हणायचे. शिवसेनेच्या आमदारांची नाडी पकडण्यात फडणवीस यशस्वी झाले आणि एमव्हीए खाली आणण्यातही ते यशस्वी झाले. त्यांना उपमुख्यमंत्रीपद घेण्यास भाग पाडण्यापेक्षा पक्षाने मोठा संदेश दिला.

Advertisement
Loading...

फडणवीसांचा उपमुख्यमंत्री होण्याचा धक्कादायक निर्णय
2019 च्या निवडणुकीनंतरही फडणवीस यांनी गोव्यात भाजपला सत्तेत आणले आणि पक्षाला एकत्र ठेवण्याचा हा एक आश्चर्यकारक निर्णय होता. भाजप नेते म्हणाले, “आमच्या 106 आमदारांपैकी एकही आमदार सत्तेत आल्यानंतर एमव्हीएमध्ये आला नाही. आम्ही अत्यंत कठीण राज्यसभा आणि एमएलसी निवडणुका जिंकण्यात यशस्वी झालो. यामध्ये फडणवीस यांची मोठी भूमिका होती.”

Advertisement

शिंदे आणि फडणवीस यांचे संबंध बिघडण्याची शक्यता
राजकीय विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की, ही केवळ फडणवीसांची अवनती नाही, तर ती ज्या पद्धतीने केली आहे, त्यामुळे शिंदे आणि त्यांच्यात अडचणी निर्माण होऊ शकतात. तज्ज्ञांच्या मते, एकनाथ शिंदे यांना मुख्यमंत्री बनवण्याचा तर्क समजण्यासारखा आहे कारण भाजपला 2024 च्या निवडणुकीसाठी मित्रपक्ष हवा आहे. तसेच मुंबई महानगरपालिकेची निवडणूक जिंकायची आहे आणि शेवटी शिंदे यांना संघटना म्हणून शिवसेनेवर नियंत्रण ठेवावे लागेल. फडणवीस म्हटल्यावरही त्यांना शिंदेचा डेप्युटी बनवणे इथे बॉस कोण आहे हे दाखवत नाही. दिल्लीने हाच संदेश दिला.

Advertisement

Advertisement

दोन सत्ताकेंद्रे – मुख्यमंत्री आणि प्रशासन
“भाजपला फडणवीस हे शिंदे यांचे उपनियुक्त करायचे होते, त्यामुळे शिंदे-फडणवीस यांच्यातील संबंधांवर परिणाम होऊ शकतो. अशा स्थितीत दोन सत्ताकेंद्रे उभी राहतील – एक मुख्यमंत्रिपदावर आणि दुसरे प्रशासनावर. त्यामुळे सरकार चालवण्यात अडचणी निर्माण होतील. नितीश कुमार यांनी जितन मांझी यांना मुख्यमंत्री केले, पण नंतर त्यांच्याशी वाद व्हायला वेळ लागला नाही, हे लक्षात ठेवावे लागेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply