Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

New Rules: 1 जुलैपासून ‘हे’ 8 मोठे बदल; जाणून घ्या तुमच्या खिशावर काय होणार परिणाम

Please wait..

New Rules: 01 जुलै 2022 पासून देशात आर्थिक व्यवहार आणि ऑनलाइन पेमेंटशी संबंधित अनेक नियम बदलत आहेत. अनेक उत्पादने महाग होतील. या नियमांच्या अंमलबजावणीनंतर काही बोजा तुमच्या खिशावरही पडू शकतो. या बदलांबद्दल जाणून घेऊया

Advertisement

1. ऑनलाइन पेमेंटसाठी टोकन प्रणाली लागू होईल
1 जुलैपासून म्हणजेच आजपासून तुम्ही ऑनलाइन शॉपिंग कंपन्या, व्यापारी आणि पेमेंट गेटवे क्रेडिट आणि डेबिट कार्डचा डेटा तुमच्या प्लॅटफॉर्मवर ठेवू शकणार नाही. बँक ग्राहकांची सुरक्षितता लक्षात घेऊन भारतीय रिझर्व्ह बँक 1 जुलैपासून कार्ड टोकनायझेशन प्रणाली सुरू करणार आहे. या अंतर्गत, कार्डचे तपशील टोकनमध्ये रूपांतरित केले जातील. ऑनलाइन व्यवहाराचा हा एक सुरक्षित मार्ग असेल.

Advertisement

Advertisement

2. आधार-पॅन लिंक करण्यासाठी दुप्पट दंड
केंद्र सरकारने 31 मार्च 2023 ही दंडासह पॅन आणि आधार कार्ड लिंक करण्याची अंतिम तारीख निश्चित केली आहे. 30 जून 2022 पर्यंत लिंक केल्यास 500 रुपये दंडाची तरतूद आहे. मात्र 1 जुलैपासून हा दंड वाढून एक हजार रुपये होणार आहे. तुम्ही अजून लिंक केले नसेल तर 1 जुलैपासून म्हणजेच आजपासून तुम्हाला 1000 रुपये दंड भरावा लागेल.

Advertisement

3. भेटवस्तूंवर 10% TDS भरावा लागेल
व्यवसाय आणि विविध व्यवसायांकडून मिळालेल्या भेटवस्तूंवर 01 जुलै 2022 पासून 10 टक्के TDS भरावा लागेल. सोशल मीडियावर प्रभाव टाकणारे आणि डॉक्टरांनाही हा कर लागू होईल. सोशल मीडिया इन्फ्लुएंसर्सना जेव्हा एखादी कंपनी त्यांना मार्केटिंगच्या उद्देशाने उत्पादन पुरवते तेव्हाच त्यांना TDS भरावा लागेल. दुसरीकडे, दिलेले उत्पादन कंपनीला परत केल्यास TDS लागू होणार नाही.

Advertisement

4. क्रिप्टोकरन्सीवर TDS भरावा लागेल
IT कायद्याच्या नवीन कलम 194S अंतर्गत, 01 जुलै 2022 पासून, जर क्रिप्टोकरन्सीचा व्यवहार एका वर्षात 10,000 रुपयांपेक्षा जास्त झाला, तर त्यावर एक टक्के शुल्क आकारले जाईल. आयकर विभागाने व्हर्च्युअल डिजिटल मालमत्तांसाठी अधिसूचना जारी केली आहे. सर्व NFT किंवा डिजिटल चलने त्याच्या कक्षेत येतील.

Advertisement
Loading...

5. डीमॅट खात्याचे केवायसी अपडेट करू शकणार नाही
तुम्ही डीमॅट आणि ट्रेडिंग खात्यासाठी केवायसी पूर्ण केले नसेल, तर आज नंतर तुम्ही केवायसी अपडेट करू शकणार नाही. त्यानंतर तुम्हाला अडचणीचा सामना करावा लागू शकतो. यापूर्वी, डीमॅट खात्यांसाठी केवायसी 31 मार्च 2022 पर्यंत पूर्ण करणे आवश्यक होते, परंतु सेबीने अंतिम मुदत 30 जूनपर्यंत वाढवली.

Advertisement

6. दुचाकींच्या किमती वाढणार
1 जुलैपासून म्हणजेच आजपासून देशात दुचाकींच्या किमती वाढणार आहेत. Hero MotoCorp ने आपल्या वाहनांच्या किमती रु. पर्यंत वाढवण्याचा निर्णय घेतला आहे. वाढती महागाई आणि कच्च्या मालाच्या वाढत्या किमती पाहता कंपनीने हा निर्णय घेतला आहे. Hero MotoCorp प्रमाणे इतर कंपन्याही त्यांच्या वाहनांच्या किमती वाढवू शकतात.

Advertisement

7. एसीच्या किमतीही वाढतील
1 जुलैपासून देशात दुचाकींबरोबरच एसीही महाग होणार आहेत. ब्युरो ऑफ एनर्जी इफिशियन्सी ने एअर कंडिशनर्स (एसी) साठी ऊर्जा रेटिंग नियम बदलले आहेत. हे बदल 1 जुलैपासून लागू होतील. यानंतर 5 स्टार एसीचे रेटिंग थेट 4 स्टारवर कमी होईल. नवीन ऊर्जा कार्यक्षमतेच्या अंमलबजावणीनंतर एसीच्या किमती 10 टक्क्यांपर्यंत वाढू शकतात.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

YouTubers आणि डॉक्टरांसाठी आयकर नियम
कंपन्यांकडून मोफत वस्तू मिळवणाऱ्या डॉक्टर, यूट्यूबर आणि प्रभावकांना 1 जुलैपासून त्या वस्तूंसाठी कर भरावा लागेल. सोशल मीडिया प्रभावकांना कार, मोबाईल, पोशाख इत्यादी उत्पादनांच्या पावतीवर 10% TDS भरणे आवश्यक आहे. तथापि, सेवा वापरल्यानंतर उत्पादन कंपनीला परत केले असल्यास, ते कलम 194R अंतर्गत समाविष्ट केले जाणार नाही.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply