Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Rupee: डॉलरच्या तुलनेत रुपयाने गाठला नीचांक; जाणून घ्या तुमच्या खिशावर काय होणार परिणाम

Rupee Slumps All Time Low: विदेशी गुंतवणूकदारांची सततची माघार आणि देशांतर्गत शेअर बाजारातील (Share market) घसरणीमुळे रुपया विक्रमी पातळीवर गेला आहे. डॉलरच्या तुलनेत भारतीय रुपया नीचांकी पातळीवर आला आहे. बुधवारी रुपया 19 पैशांनी घसरून अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत 78.32 रुपये प्रति डॉलर या नवीन विक्रमी नीचांकी पातळीवर बंद झाला. मात्र, गुरुवारी सकाळी त्यात सुधारणा दिसली आणि तो 78.24 रुपये प्रति डॉलरवर चालू आहे.

Advertisement

कच्च्या तेलाच्या घसरणीमुळे रुपयाचे नुकसान मर्यादित झाले
परदेशात डॉलरच्या मजबूतीमुळे रुपयाच्या भावावरही परिणाम झाल्याचे विदेशी मुद्रा व्यापार्‍यांनी सांगितले. मात्र, आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमती घसरल्याने रुपयाचे नुकसान मर्यादित झाले. आंतरबँक परकीय चलन बाजारात, स्थानिक चलन डॉलरच्या तुलनेत 78.13 वर सपाटपणे उघडले. गुरुवारच्या व्यवहारादरम्यान तो 78.13 चा उच्च आणि 78.40 चा विक्रमी नीचांक होता.

Advertisement

बुधवारी 78.32 ही विक्रमी पातळी गाठली
रुपया अखेरीस त्याच्या मागील बंद किंमतीच्या तुलनेत 19 पैशांनी घसरून 78.32 च्या विक्रमी नीचांकी पातळीवर बंद झाला. मागील सत्रात अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत रुपया 78.13 वर बंद झाला होता. सुगंधा सचदेवा, उपाध्यक्ष, कमोडिटी अँड करन्सी डिव्हिजन, रेलिगेअर ब्रोकिंग म्हणाल्या, “देशांतर्गत इक्विटींमधून होणारा विनाअडथळा बाहेर पडणारा प्रवाह आणि मजबूत होत असलेला डॉलर यामुळे काही काळ 78 अंकाच्या आसपास फिरल्यानंतर भारतीय रुपयाने डॉलरच्या तुलनेत नवा विक्रम प्रस्थापित केला आहे. खालच्या पातळीपर्यंत खाली.

Loading...
Advertisement

फेड रिझर्व्हने व्याजदर वाढवल्याचा परिणाम
जतिन त्रिवेदी, उपाध्यक्ष, संशोधन विश्लेषक विभाग, LKP सिक्युरिटीज म्हणाले, “फेड रिझर्व्हच्या आक्रमक भूमिकेमुळे आणि विदेशी संस्थागत गुंतवणूकदारांनी भारतीय बाजारपेठेत केलेल्या आक्रमक विक्रीमुळे रुपया 78.30 च्या खाली घसरला.”

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

त्याचा तुमच्यावर कसा परिणाम होईल?
रुपयाच्या विक्रमी नीचांकी पातळीवर गेल्याने त्याचा थेट परिणाम सर्वसामान्यांच्या खिशावर होणार आहे. भारतीय चलनाच्या घसरणीचा सर्वात मोठा परिणाम आयातीवर होणार आहे. भारतात आयात होणाऱ्या वस्तूंच्या किमती वाढतील. देशात 80 टक्के कच्चे तेल आयात केले जाते, म्हणजेच भारताला कच्च्या तेलासाठी जास्त किंमत मोजावी लागेल आणि परकीय चलन जास्त खर्च होईल. अशा परिस्थितीत तेलाच्या किमती आणखी वाढू शकतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply