Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Railway: अरे वा .. आता रेल्वेमध्ये विना तिकीट होणार प्रवास ; रेल्वेने आणला ‘हा’ खास नियम

Railway: तुम्ही ट्रेनने (Train) प्रवास करत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी खूप उपयोगी आहे. आता तुम्हाला कधी अचानक प्रवास करावा लागला आणि तुमच्याकडे तिकीट नसेल तर तुम्हाला काढण्याची गरज नाही. वास्तविक, तुम्ही आरक्षण नियमांशिवाय देखील प्रवास करू शकता. यापूर्वी अशा परिस्थितीत, केवळ तत्काळ तिकीट बुकिंग नियमांचा पर्याय होता. पण त्यातही तिकीट काढायचे असते, असे नाही. अशा परिस्थितीत आज आम्ही तुम्हाला रेल्वेचा एक खास नियम सांगत आहोत, ज्याद्वारे तुम्ही रेल्वे तिकीटाशिवाय प्रवास करू शकता.

Advertisement

प्लॅटफॉर्म तिकिटावर प्रवास
रेल्वेच्या नियमांनुसार, जर तुमचे आरक्षण नसेल आणि तुम्हाला ट्रेनने कुठेतरी जायचे असेल, तर तुम्ही प्लॅटफॉर्म तिकीट घेऊनच ट्रेनमध्ये चढू शकता. तिकीट तपासनीसकडे जाऊन तुम्ही तिकिटे अगदी सहज मिळवू शकता. हा नियम रेल्वेनेच केला आहे. यासाठी तुम्हाला प्लॅटफॉर्म तिकीट घेऊन लगेच TTE शी संपर्क साधावा लागेल. त्यानंतर TTE तुमच्या गंतव्य स्थानापर्यंत तिकीट तयार करेल.

Advertisement

जागा रिकामी नसली तरी पर्याय आहे
ट्रेनमध्ये सीट रिकामी नसल्यास, TTE तुम्हाला रिझर्व्ह सीट देण्यास नकार देऊ शकते. पण, प्रवास थांबवू शकत नाही. जर तुमच्याकडे आरक्षण नसेल, तर अशा परिस्थितीत प्रवाशाकडून 250 रुपये दंडासह, प्रवासाचे एकूण भाडे भरून तिकीट काढावे. रेल्वेचे हे महत्त्वाचे नियम जे तुम्हाला माहित असणे आवश्यक आहे.

Loading...
Advertisement

प्लॅटफॉर्म तिकीट मूल्य
प्लॅटफॉर्म तिकीट प्रवाशांना ट्रेनमध्ये चढण्याचा अधिकार देते. त्यामुळे प्रवाशाने ज्या स्थानकातून प्लॅटफॉर्म तिकीट काढले आहे त्याच स्थानकावरून भाडे भरावे लागणार आहे. भाडे आकारताना, निर्गमन स्टेशन देखील तेच स्थानक मानले जाईल. आणि सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे तुम्ही ज्या वर्गात प्रवास करणार आहात त्याच वर्गाचे भाडे देखील तुम्हाला द्यावे लागेल.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

तुमची जागा
जर तुमची ट्रेन कोणत्याही कारणाने चुकली तर TTE तुमची सीट पुढील दोन स्टेशनपर्यंत कोणालाही देऊ शकत नाही. म्हणजेच पुढील दोन स्थानकांवर तुम्ही ट्रेनच्या आधी पोहोचून तुमचा प्रवास पूर्ण करू शकता. पण लक्षात ठेवा, दोन स्टेशनांनंतर, टीटीई आरएसी तिकीट असलेल्या प्रवाशाला जागा देऊ शकते. पण तुमच्यासमोर दोन स्टेशनचा पर्याय आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply