Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Maharashtra: महाराष्ट्राचे राजकारण कोणत्या दिशेने वळणार, सरकार टिकणार की पडणार? जाणून घ्या लेटेस्ट अपडेट्स

Maharashtra Political Crisis: महाराष्ट्रातील (Maharashtra) सध्याची राजकीय परिस्थिती लक्षात घेऊन हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की, आता महाराष्ट्रात सरकार (Maharashtra government) वाचवण्याच्या किंवा नव्या सरकारच्या स्थापनेच्या काय शक्यता आहेत? अशा परिस्थितीत एकनाथ शिंदे (Eknath Shinde) यांच्या दाव्यानुसार त्यांच्याकडे 46 आमदार आहेत, म्हणजेच सरकार स्थापनेसाठी पाठिंब्याचा आकडा त्यांनी शिवसेनेच्या (Shiv Sena) खात्यातून हिसकावून घेतला आहे.

Advertisement

एमव्हीए सरकार पडेल का?
महाविकास आघाडीच्या समर्थनार्थ 169 आमदार होते, त्यापैकी 46 आमदारांच्या बंडखोरीमुळे हा आकडा 123 वर पोहोचला आहे. म्हणजेच सरकार अल्पमतात आहे, हे सरकार पडल्याचे थेट लक्षण आहे.

Advertisement

नंबर गेमला काय म्हणतात?
विशेष म्हणजे एकनाथ शिंदे यांच्याकडे शिवसेनेचे सुमारे 36 आमदार असून दोन तृतीयांश बहुमतासाठी 37 आमदारांची गरज आहे. हा आकडा गाठण्यात एकनाथ शिंदे यांना कोणतीही अडचण येणार नाही, हे सद्यस्थितीवरून स्पष्ट झाले आहे. हा आकडा गाठल्यानंतर एकनाथ शिंदे स्वतःचा गट स्थापन करून भाजपला पाठिंबा देऊन नवीन सरकार स्थापन करू शकतात. सध्या भाजपकडे 106 आमदार आहेत, तसेच 7 अपक्ष उमेदवार आहेत.

Advertisement

या प्रकरणात उद्धव सरकार टिकू शकते
एकनाथ शिंदे यांचे मन वळवण्यात म.वि.पक्षांना यश आले तर उद्धव ठाकरे यांचे सरकार पडण्याचा धोका टळू शकतो. मात्र, उद्धव ठाकरे, रश्मी ठाकरे, संजय राऊत आणि मिलिंद नार्वेकर यांच्याशी आतापर्यंतची चर्चा निष्फळ ठरल्याने याला वाव कमी दिसत आहे.

Advertisement

चेंडू राज्यपालांच्या कोर्टात कधी जाणार?
याशिवाय एकनाथ शिंदे यांना दोन तृतियांश आकडेवारी जमवता आली नाही तर त्यांचे आणि शिवसेनेच्या आमदारांचे सदस्यत्व गमवावे लागू शकते. तरीही सरकार अल्पमतातच राहील, अशा परिस्थितीत विरोधक विशेष अधिवेशनाची मागणी करणारा अविश्वास प्रस्ताव आणू शकतात, त्यावर राज्यपाल फ्लोर टेस्ट घेऊ शकतात. जिथे सरकार बहुमत सिद्ध करू शकणार नाही. एकनाथ शिंदे यांच्यासोबत असलेले शिवसेना सोडून इतर अपक्ष आमदार सरकारच्या बाजूने मतदान करणार नसल्यामुळे अपक्ष आमदारांचा आकडा दहाच्या आसपास आहे.

Loading...
Advertisement

भाजप कुठे आहे?
आता भाजपच्या रणनीतीबद्दल बोलूया. महाराष्ट्रात भाजपची सध्या वेट अँड वॉचची स्थिती आहे. राज्य मंत्रिमंडळाने विधानसभा बरखास्त करण्याची शिफारस केल्यास राज्यपाल ते मान्य करण्यास बांधील नसतील, असे पक्षाचे मत आहे. ते त्यांचा विवेक वापरतील. महाराष्ट्रात सुरू असलेल्या उलथापालथीवर भाजपचे केंद्रीय नेतृत्व बारीक लक्ष ठेवून आहे.

Advertisement

प्रदेश प्रभारी आणि पक्षाचे सरचिटणीस सीटी रवी यांनी संघटनेचे सरचिटणीस बीएल संतोष यांची भेट घेऊन तेथील राजकीय परिस्थितीवर चर्चा केली. त्याचवेळी उद्धव सरकारने विधानसभा बरखास्त करण्याच्या शिफारसीवरून दोघांमध्ये चर्चा झाली. तसे पाहता राज्य सरकार विधानसभा विसर्जित करू शकत नाही, असे भाजपच्या सूत्रांचे मत आहे. ते फक्त त्याचे विघटन करण्याची शिफारस करू शकतात.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

संविधान काय म्हणते?
राज्य सरकारची शिफारस मान्य करायची की नाही हे राज्यपालांनी ठरवायचे आहे. घटनेनुसार राज्यपाल सध्याच्या परिस्थितीचे आकलन करून निर्णय घेतील. शिवसेना नेत्यांकडून विधानसभा बरखास्त करण्याची चर्चा वास्तवापासून दूर आहे. मुंबईतील सध्याची परिस्थिती पाहता उद्धव सरकार पडणे निश्चित असल्याचे भाजपच्या वरिष्ठ नेत्यांचे मत आहे. अशा परिस्थितीत नवे समीकरण आणि समन्वयाने महाराष्ट्रात लवकरच मोठा बदल पाहायला मिळू शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply