Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Science News: मानवी चेहऱ्यावरच त्यांचा प्रणय..! पहा संशोधकांना नेमके काय सापडलेय

Please wait..

दिल्ली : तुम्हाला माहित आहे का की आपल्या शरीरावर एक जीव राहतो. आम्हालाही याबाबत माहित नव्हते. आज आपण त्याचीच माहिती घेणार आहोत. कदाचित तुम्ही त्या जीवांना कधीच पाहिले नसेल, कारण ते सामान्य डोळ्यांना दिसत नाहीत. पण हा प्राणी आठ पायांचा आहे. त्याला स्किन माइट्स म्हणतात. एका नवीन संशोधनात असे समोर आले आहे की जेव्हा आपण झोपतो तेव्हा ते आपल्या चेहऱ्यावर प्रणय (सेक्स) करतात. हे जीव प्रत्येक माणसाच्या त्वचेत असतात. त्यांच्या प्रजननाच्या सवयी अतिशय विचित्र आहेत. (Skin Mites : A new research has revealed that when we are sleeping, they do sex on our face. These organisms are present in the skin of every human being. Their breeding habits are very peculiar.)

Advertisement

Advertisement
Loading...

संशोधकांनी दावा केला आहे की, कधीकधी हे प्राणी सेक्स दरम्यान केसांवर चढतात. जन्माबरोबर हे जीव आपल्या अंगावर येतात. आपल्या त्वचेची छिद्रे जसजशी वाढतात तसतसे या जीवांची संख्याही वाढते. शास्त्रज्ञांनी आता या प्राण्यांच्या रहस्यमय जीवनाचा उलगडा केला आहे. शास्त्रज्ञांनी त्यांच्या डीएनएचे प्रथमच विश्लेषण केले आहे. शास्त्रज्ञांना त्यांच्या शरीराविषयी तसेच त्यांच्या उत्क्रांतीच्या भविष्याबद्दल प्रथमच माहिती मिळाली आहे. या संशोधनाच्या सह-लेखिका युनिव्हर्सिटी ऑफ रीडिंगच्या प्रोफेसर अलेजांड्रा पेरोटी सांगतात की, ‘आम्हाला संशोधनात असे आढळून आले की त्वचेच्या माइटची शरीर प्रणाली इतर सामान्य प्रजातींपेक्षा वेगळी आहे. यामुळे ते शरीराच्या छिद्रांमध्ये राहतात. या डीएनए बदलांमुळे त्यांच्यामध्ये विशिष्ट प्रकारची शारीरिक व्यवस्था आणि वर्तन होते. माइट्सच्या 48,000 प्रजाती आहेत, त्यापैकी दोन आपल्या चेहऱ्यावर राहतात. हे देखील केवळ सूक्ष्मदर्शकाद्वारे पाहिले जाऊ शकतात.

Advertisement

Advertisement

पहिल्या दृष्टीक्षेपात, ते भिंतीमध्ये खिळ्यासारखे दिसतात. त्यांचे शरीर लांब आणि शंकूच्या आकाराचे असते. त्यांचे पाय शरीराच्या तुलनेत खूपच लहान आहेत. शास्त्रज्ञ म्हणतात की ते आपल्या चेहऱ्यासाठी फायदेशीर आहेत. त्वचेच्या छिद्रांमध्ये त्यांच्या उपस्थितीमुळे, शरीर डाग आणि मुरुमांपासून संरक्षित राहते. माइट्स स्पायडरशी संबंधित आहेत, त्याव्यतिरिक्त, ते आपल्या डोक्यावर तेल लावतात. त्यांच्या शरीरातील अनुवांशिक कमतरतेमुळे त्यांना कमी प्रथिने जिवंत राहतात. हे जीव मेलाटोनिन बनवू शकत नाहीत. मेलाटोनिन हे एक संयुग आहे जे अपृष्ठवंशींना रात्री सक्रिय करते. परंतु त्यांना मानवी त्वचेतून मेलाटोनिन मिळते. जेव्हा आपण झोपतो तेव्हा शरीर मेलाटोनिन सोडते. त्यामुळे ते रात्रभर सेक्स करत राहतात.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply