Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

New Wage Code: अर्र.. आता कामाचे तास वाढणार अन् पगार होणार कम; लागू होणार नवीन कायदा

New Wage Code: सरकार (Central government) पुढील महिन्यापासून म्हणजेच 1 जुलैपासून नवीन वेतन संहिता लागू करण्याच्या तयारीत आहे. 1 जुलैपासून वेतन संहितेत झालेल्या बदलाचा सर्वाधिक फटका खासगी क्षेत्रातील (Private jobs) कर्मचाऱ्यांना बसणार आहे. तुम्हीही खाजगी नोकरी करत असाल तर ही बातमी तुमच्या कामाची आहे. नवीन वेतन संहिता लागू झाल्यानंतर कर्मचाऱ्यांचे हातातील पगार कमी होणार आहेत. पण तुमचा निवृत्ती लाभ वाढेल.

Advertisement

1 जुलैपासून अंमलबजावणीची तयारी
नवीन कामगार संहितेच्या अंमलबजावणीसह, तुम्हाला फायदे आणि तोटे दोन्ही असतील. बातमीनुसार, नवीन वेतन संहिता 2019 1 जुलैपासून लागू होणार आहे. उदाहरणार्थ, एखाद्या कर्मचाऱ्याच्या CTC मध्ये मूळ वेतन, HRA, PF आणि ग्रॅच्युइटी सारखे सेवानिवृत्तीचे फायदे आणि इतर भत्ते असतात.

Advertisement

मूळ वेतन CTC च्या 50% असेल
सध्याच्या रचनेत मूळ वेतन कर्मचाऱ्यांच्या पगाराच्या 30 ते 40 टक्क्यांपर्यंत आहे. याशिवाय पेन्शन भत्ता, एचआरए, पीएफ इ. या आधारावर तुमच्या पगारातून पीएफ कापला जातो. मात्र आता नव्या रचनेनुसार मूळ वेतन सीटीसीच्या 50 टक्के असायला हवे. याचा थेट परिणाम तुमच्या पीएफ आणि ग्रॅच्युइटीवर होईल.

Loading...
Advertisement

नवीन नियम समजून घ्या
उदाहरणार्थ, तुमचे CTC 50 हजार असेल, तर आता तुमचे बेसिक 15 हजार रुपये असेल. यानुसार, तुमचा पीएफ दरमहा रु. 1800 (मूळच्या 12%) होतो. पण नवीन नियमानुसार, 50 हजारांच्या CTC वर तुमचे बेसिक 15 हजारांवरून 25 हजार रुपये होईल. यावर तुमचे पीएफ योगदान 12 टक्क्यांनी 3000 रुपये होईल. म्हणजेच तुम्हाला आता पूर्वीपेक्षा 1200 रुपये दरमहा कमी मिळतील.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

निवृत्तीनंतर अधिक रक्कम मिळेल
मूळ वेतन वाढवण्याचा परिणाम तुमच्या पीएफ आणि ग्रॅच्युइटी या दोन्हींवर होईल. या दोन्ही बाबींमधील योगदान वाढल्याने घर घेण्याचा पगार कमी होईल. पण त्याचा फायदा तुम्हाला निवृत्तीच्या वेळी मिळेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply