Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health tips: खरंच का .. शरीरात शांतपणे वाढत असलेला रोगांबद्दल पाय देतात माहिती; जाणुन घ्या डिटेल्स

Health tips: पायाच्या काळजीच्या बाबतीत, आपले लक्ष बहुतेक वेळा फक्त नखे कापण्यापुरते मर्यादित असते. डॉक्टर म्हणतात की शरीरात कोणतीही गडबड झाल्यास त्याचा सर्वात आधी आपल्या पायांवर परिणाम होतो, कारण आपले पाय हृदय आणि मणक्यापासून सर्वात दूर असतात. त्यामुळे पायांची नियमित काळजी घेतली पाहिजे. पायांच्या त्वचेच्या किंवा नखांच्या रंगात किंवा आकारात होणारे बदल आपल्याला अनेक गंभीर आजारांचे आधीच संकेत देतात. तुमचे पाय तुमच्या शरीराबद्दल कोणती चिन्हे देतात ते आम्हाला जाणून घेऊया.

Advertisement

पाय आणि बोटांवर केस गळणे
जर तुमच्या पायाच्या आणि बोटांवरचे केस अचानक गळायला लागले तर हे रक्ताभिसरणात समस्या असल्याचे लक्षण मानले जाते. पुरेशा प्रमाणात रक्ताभिसरण न झाल्यास पायावरचे केस गळू लागतात कारण त्यांना पोषण मिळत नाही. हे देखील एक लक्षण असू शकते की तुमचे हृदय नियमितपणे पायांपर्यंत पोहोचण्यासाठी पुरेसे रक्त पंप करत नाही.

Advertisement

पाय मोच किंवा पेटके
जर तुम्हाला अनेकदा तुमच्या पायात मोच किंवा पेटके येत असतील तर ते तुमच्या शरीरातील निर्जलीकरण आणि शरीरात पोषक तत्वांची कमतरता दर्शवते. जर तुम्ही नियमित व्यायाम करत असाल तर अधिकाधिक पाणी प्या कारण अनेकदा डिहायड्रेशनमुळे पेटके येतात. याशिवाय, जर गरज असेल तर, तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या, जो तुम्हाला पोटॅशियम, मॅग्नेशियम आणि कॅल्शियम योग्य प्रमाणात घेण्याचा सल्ला देईल. जर क्रॅम्प बराच काळ टिकत असेल तर ताबडतोब डॉक्टरांना भेटा, कारण हे मज्जातंतूच्या नुकसानीचे लक्षण देखील असू शकते.

Advertisement

न बरे होणारी इजा
ज्या जखमा बऱ्या होत नाहीत त्या मधुमेह दर्शवू शकतात. रक्तातील ग्लुकोजच्या अनियंत्रित पातळीमुळे पायापर्यंतच्या नसा खराब होतात. याचा अर्थ असा की जर तुमच्या पायात दुखापत, जखम किंवा मुरुम आला आणि त्यात इन्फेक्शन झाले तर प्रकरण आणखी बिघडू शकते. म्हणूनच, पायांची नियमित काळजी घ्या, विशेषत: जेव्हा तुमच्या कुटुंबात मधुमेहाचा रुग्ण असेल तेव्हा, याशिवाय, न भरणारी जखम हे त्वचेच्या कर्करोगाचे लक्षण असू शकते. हे अंगठ्याच्या दरम्यान देखील होऊ शकते.

Loading...
Advertisement

तुमचे पाय थंड असल्यास
हे हायपोथायरॉईडीझमचे लक्षण आहे, ज्यामध्ये तुमचे पाय उबदार नाहीत. वयाच्या 40 नंतर ही समस्या अनेकदा दिसून येते आणि लोक हवामानाचा परिणाम समजून त्याकडे दुर्लक्ष करत असतात. हायपोथायरॉईडीझमचे इतरही तोटे आहेत जसे की केस गळणे, थकवा येणे, अचानक वजन वाढणे, बद्धकोष्ठता आणि नैराश्य. म्हणून, पाय थंड होण्याची तक्रार समजताच डॉक्टरांशी संपर्क साधा कारण जितक्या लवकर कारण पकडले जाईल तितक्या लवकर बरे होण्यासाठी कमी वेळ लागेल.

Advertisement

ही देखील लक्षणे आहेत
याशिवाय अंगठा अचानक सुजला किंवा लाल झाला किंवा सांधे दुखत असतील तर ते सांधेदुखीचे लक्षण असू शकते. दुसरीकडे, जर तुम्हाला टाच दुखत असेल तर याचा अर्थ असा आहे की आता तुम्हाला शूज बदलण्याची गरज आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

खवलेयुक्त त्वचा
ही बुरशीजन्य संसर्गाची लक्षणे आहेत. पाय शक्य तितके कोरडे ठेवण्याचा प्रयत्न करा. जर फंगल इन्फेक्शन नसेल तर तो एक्जिमा देखील असू शकतो परंतु स्वतःहून कोणत्याही निष्कर्षावर जाण्याऐवजी त्वरित डॉक्टरांशी संपर्क साधा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply