Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

President election: शरद पवार नाहीतर कोण होणार विरोधी पक्षाचा उमेदवार?; ‘या’ नावांची चर्चा

President election: 18 जुलै रोजी देशाच्या नवीन राष्ट्रपतीसाठी निवडणूक (President election) होणार आहे. 21 जुलै रोजी मतमोजणी होणार आहे. 29 जून हा उमेदवारी अर्ज भरण्याचा शेवटचा दिवस असून त्यासाठी आता फक्त 10 दिवस उरले आहेत. सत्ताधारी असो की विरोधक, उमेदवाराचे नाव अद्याप निश्चित झालेले नाही. राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार (Sharad Pawar) आणि नॅशनल कॉन्फरन्सचे अध्यक्ष फारुख अब्दुल्ला (Farooq Abdullah) यांच्या नावावर विरोधक विचारमंथन करत होते, मात्र दोन्ही नेत्यांनी ही ऑफर फेटाळून लावली.

Advertisement

पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री आणि तृणमूल काँग्रेसच्या अध्यक्षा ममता बॅनर्जी (Mamata Banerjee) राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवारीवरून विरोधकांना एकत्र करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. त्यांनी 15 जून रोजी दिल्लीत विरोधी पक्षांची बैठक बोलावली होती. आम आदमी पार्टी, तेलंगणाची टीआरएस, ओडिशाची बीजेडी, आंध्र प्रदेशची वायएसआर काँग्रेस या पक्षांनी ममतांच्या या बैठकीत सहभाग घेतला नाही.

Advertisement

शरद पवारांनी केला स्वतःला वेगळे
विरोधी पक्षांच्या बैठकीनंतर ममता बॅनर्जी, शरद पवार आणि विरोधी पक्षांच्या अनेक नेत्यांनी संयुक्त पत्रकार परिषद घेतली. त्यात शरद पवार यांनी स्वत:ची उमेदवारी नाकारतानाच विरोधकांकडून लवकरच उमेदवार जाहीर केला जाईल, असे सांगितले. त्याचवेळी ममता बॅनर्जी म्हणाल्या होत्या की जर शरद पवार तयार असतील तर संपूर्ण विरोधक त्यांना पाठिंबा देण्यास तयार आहेत. त्यांनी नकार दिल्यास अन्य नावांचा विचार केला जाईल.

Advertisement

शरद पवार यांच्या नकारावरून जम्मू-काश्मीरचे माजी मुख्यमंत्री फारुख अब्दुल्ला यांचे नाव पुढे आले. मात्र त्यांनी ही ऑफर फेटाळून लावली. नॅशनल कॉन्फरन्सच्या अध्यक्षांनी एक निवेदन जारी करून म्हटले आहे की, मी भारताच्या राष्ट्रपतीपदासाठी संभाव्य संयुक्त विरोधी उमेदवार म्हणून माझ्या नावाचा विचार मागे घेत आहे. मला विश्वास आहे की जम्मू आणि काश्मीर एका महत्त्वपूर्ण वळणावरून जात आहे आणि या अनिश्चित काळात मार्गक्रमण करण्यासाठी माझे प्रयत्न आवश्यक आहेत.

Advertisement

शरद पवार आणि फारुख अब्दुल्ला यांच्या नकारानंतर राजकीय वर्तुळात अन्य नावांची चर्चा जोर धरू लागली आहे. कोणती आहेत ती नावे, पाहूया.

Advertisement

गोपालकृष्ण गांधी : पश्चिम बंगालचे माजी राज्यपाल गोपाळकृष्ण गांधी यांचे नाव अनेक दिवसांपासून उमेदवारीच्या शर्यतीत आहे आणि तेही पुढे आहेत. गोपाळकृष्ण गांधी हे महात्मा गांधींचे नातू आहेत. ते आयएएस अधिकारी राहिले आहेत. गोपालकृष्ण गांधी हे 2019 मध्ये विरोधी पक्षाकडून संयुक्त उपराष्ट्रपतीपदाचे उमेदवार होते. मात्र, एनडीएच्या व्यंकय्या नायडू यांच्याकडून त्यांचा पराभव झाला.

Loading...
Advertisement

यशवंत सिन्हा : माजी केंद्रीय मंत्री यशवंत सिन्हा यांच्या नावाचीही जोरदार चर्चा आहे. यशवंत सिन्हा हे भाजपचे दिग्गज नेते होते आणि आता ते टीएमसीमध्ये आहेत.

Advertisement

एनके प्रेमचंद्रन: केरळचे खासदार, एनके प्रेमचंद्रन केरळ सरकारमध्ये मंत्री राहिले आहेत. त्यांचे नाव पुढे पाठवण्याचे कारण म्हणजे दक्षिण भारतातील राजकीय पक्षांचा पाठिंबा मिळणे. याचे कारण म्हणजे आंध्र प्रदेशची वायएसआर काँग्रेस, तेलंगणाची टीआरएस यांनी 15 जून रोजी ममता बॅनर्जींनी बोलावलेल्या बैठकीपासून स्वतःला दूर केले. यापैकी कोणत्याही एका पक्षाने एनडीएच्या उमेदवाराला पाठिंबा दिल्यास विरोधकांचा मार्ग खडतर होईल.

Advertisement

शरद पवार यांनी बैठक बोलावली
राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक जसजशी जवळ येत आहे, तसतशी ममता बॅनर्जी आणि इतर विरोधी पक्षांमध्ये एकमताने विरोधी उमेदवार निवडण्यावरून मतभेद झाल्याने शरद पवार यांनी 21 जून रोजी बोलावलेल्या बैठकीला उपस्थित न राहण्याची शक्यता आहे. त्याऐवजी, ती तिचा भाचा आणि तृणमूलचे राष्ट्रीय सरचिटणीस अभिषेक बॅनर्जी यांना सहभागी होण्यासाठी नियुक्त करू शकते.

Advertisement

अधिकृतपणे, तृणमूल नेतृत्व म्हणत आहे की पवारांनी बोलावलेल्या बैठकीला त्यांची अनुपस्थिती बहुधा त्या दिवशीच्या त्यांच्या पूर्वनियोजित भेटीमुळे असेल. पश्चिम बंगालमधील एका वरिष्ठ कॅबिनेट मंत्र्याने सांगितले की, “15 जून 2022 रोजी कॉन्स्टिट्यूशन क्लबमध्ये झालेल्या बैठकीत पवार राष्ट्रपती निवडणुकीच्या मुद्द्यावर विरोधी पक्षांची पुढील बैठक बोलवतील असा एकमताने निर्णय घेण्यात आला.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

21 जून रोजी होणाऱ्या बैठकीच्या निमंत्रणपत्रिकेत आश्‍चर्यकारकरित्या कोणीही नसले तरी 15 जून रोजी झालेल्या बैठकीत या विषयावर घेतलेल्या निर्णयाचा उल्लेख असल्याचे त्यांनी सांगितले. या मुद्द्यावर विरोधी पक्षाची बैठक बोलावण्याचा पहिला पुढाकार घेणाऱ्या मुख्यमंत्र्यांच्या प्रयत्नांना यामुळे काहीसे कमी पडत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply