Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Gold: मोदी सरकार आजपासून स्वस्त विकणार सोनं; जाणून घ्या कुठे, कसं आणि कोणत्या दराने मिळणार

Gold:  मोदी सरकार (Modi government) पुन्हा एकदा स्वस्त सोने (Gold) विकत आहे. आज ही विक्री सुरू होईल आणि तुम्हाला पुढील 5 दिवस स्वस्त सोने खरेदी करण्याची संधी आहे. हे सोने आहे, जे चोर चोरू शकत नाही, शुद्धतेची इतकी हमी आहे की ते विकल्यावर सध्याचा बाजारभाव मिळतो, तोही व्याजासह. याशिवाय अनेक फायदेही आहेत. होय, आम्ही सॉवरेन गोल्ड बाँडबद्दल बोलत आहोत.

Advertisement

या आर्थिक वर्षातील सार्वभौम गोल्ड बाँड (SGB) च्या पहिल्या हप्त्याची विक्री सोमवारपासून म्हणजेच आजपासून पाच दिवसांसाठी सुरू होईल. मुंबईस्थित गुंतवणूक सल्लागार फर्म कैरोस कॅपिटलचे संस्थापक आणि व्यवस्थापकीय संचालक ऋषद मानेकिया म्हणाले की, भौतिक सोने ठेवण्यासाठी आणि त्यात गुंतवणूक केल्यास परतावा मिळण्यासाठी SGBs कडे पर्याय म्हणून पाहिले जाऊ शकते. सरकार आणि सुरक्षेचे समर्थन या दृष्टिकोनातून हा एक फायदेशीर पर्याय आहे. चला जाणून घेऊया त्याचे फायदे, दर आणि खरेदीचे ठिकाण..

Advertisement

सार्वभौम गोल्ड बाँडचे फायदे              गॅरंटीड रिटर्न: यातील सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे सोन्याच्या किमती वाढल्याचा फायदा गुंतवणूकदाराला मिळतो. याव्यतिरिक्त, त्यांना गुंतवणुकीच्या रकमेवर 2.5% निश्चित व्याज देखील मिळते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

तरलता: बाँड जारी केल्याच्या पंधरवड्याच्या आत स्टॉक एक्स्चेंजवर तरलतेच्या अधीन होतात.

Loading...
Advertisement

कर सूट: यावर तीन वर्षांनी दीर्घकालीन भांडवली नफा कर आकारला जाईल (मॅच्युरिटीपर्यंत ठेवल्यास भांडवली नफा कर आकारला जाणार नाही)                          कर्ज सुविधा: त्याच वेळी ते कर्जासाठी वापरले जाऊ शकते. या रोख्यांचा कालावधी 8 वर्षांचा असतो आणि 5 व्या वर्षानंतरच मुदतपूर्व पैसे काढता येतात.

Advertisement

जीएसटी आणि मेकिंग चार्जेसमधून सूट: जीएसटीमधून सूट आणि भौतिक सोन्यासारखे शुल्क बनवणे.     साठवणुकीच्या समस्येपासून मुक्ती : डिजिटल सोन्याला देखभालीच्या समस्येलाही तोंड द्यावे लागत नाही.

Advertisement

कोणत्या दराने सोने मिळेल
या हप्त्यासाठी सोन्याची इश्यू किंमत 5,091 रुपये प्रति ग्रॅम निश्चित करण्यात आली आहे. चालू आर्थिक वर्षातील हा पहिला अंक असेल. ऑनलाइन अर्ज करणाऱ्या गुंतवणूकदारांना सरकारने 50 रुपये प्रति ग्रॅम सवलत देऊ केली आहे आणि या सवलतीचा लाभ घेण्यासाठी अर्जदारांना डिजिटल पद्धतीने पैसे भरावे लागतील.

Advertisement

कुठे आणि कसे मिळवायचे              सार्वभौम सुवर्ण बाँड योजनेअंतर्गत, एखादी व्यक्ती एका आर्थिक वर्षात जास्तीत जास्त 500 ग्रॅम सोन्याचे रोखे खरेदी करू शकते. तर किमान गुंतवणूक एक ग्रॅम आहे. या योजनेत गुंतवणूक करून तुम्ही कर वाचवू शकता. बॉण्ड विश्वस्त व्यक्ती, HUF, ट्रस्ट, विद्यापीठे आणि धर्मादाय संस्था यांना विक्रीसाठी प्रतिबंधित असेल. त्याच वेळी, वर्गणीची कमाल मर्यादा प्रति व्यक्ती 4 किलो, एचयूएफसाठी 4 किलो आणि ट्रस्टसाठी 20 किलो आणि प्रति आर्थिक वर्ष (एप्रिल-मार्च) असेल.

Advertisement

RBI च्या आकडेवारीनुसार, नोव्हेंबर 2015 मध्ये योजना सुरू झाल्यापासून एकूण 38,693 कोटी रुपये (90 टन सोने) जमा झाले आहेत. 2021-22 आणि 2020-21 या आर्थिक वर्षांमध्ये एकूण 29,040 कोटी रुपये जमा झाले, जे एकूण जमा झालेल्या रकमेच्या सुमारे 75 टक्के आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply