Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Maharashtra MLC: ‘त्या’ प्रकरणात शिवसेनेची काँग्रेसला फटकार; अनेक चर्चांना उधाण

MLC election;  महाराष्ट्रातील (Maharashtra) राज्यसभा निवडणुकीत (Rajyasabha election) शिवसेनेचा (Shiv Sena) पराभव झाल्याने महाविकास आघाडीच्या (MVA) मित्रपक्षांमधील अंतर वाढले आहे. त्यामुळे विधानपरिषद निवडणुकीचे समीकरण बिघडले आहे. शिवसेनेने आपली मते कुणालाही हस्तांतरित करणार नसल्याचे स्पष्ट केले आहे. त्यामुळे काँग्रेसच्या अडचणी वाढल्या आहेत. राज्यसभा निवडणुकीत भाजपने (BJP) शिवसेनेच्या उमेदवाराचा पराभव करत महाराष्ट्रातील सहाव्या जागा जिंकल्या. काँग्रेसने आपली मते शिवसेनेकडे हस्तांतरित न केल्याचे त्यामागचे कारण मानले जात आहे. त्यामुळेच 20 जून रोजी होणाऱ्या महाराष्ट्र विधानपरिषद निवडणुकीसाठी महाविकास आघाडीचे सर्वच पक्ष आपापल्या परीने पाठिंबा काढण्यात मग्न आहेत.

Advertisement

10 जागा आणि 11 उमेदवार
10 जागांसाठी 11 उमेदवार रिंगणात आहेत. संपूर्ण लढत दहाव्या जागेसाठी आहे. यासाठी भाजपने पाच उमेदवार उभे केले आहेत. काँग्रेस, राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि शिवसेनेने प्रत्येकी 2 उमेदवार उभे केले आहेत. त्यात शिवसेना आणि राष्ट्रवादीचे उमेदवार सहज विजयी होताना दिसत असले तरी भाजप आणि काँग्रेसमध्ये पेच अडकला आहे. महाविकास आघाडीच्या सहाही उमेदवारांना विजयी करण्यासाठी आतापर्यंत शिवसेना किंवा पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी कोणतीही संयुक्त योजना जाहीर केलेली नाही. याबाबत  माध्यमांशी बोलताना शिवसेना खासदार संजय राऊत म्हणाले की, आमच्या दोन्ही उमेदवारांना विजयी करण्यासाठी आमच्याकडे पुरेशी मते आहेत. आम्हाला हरकत नाही.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

सर्व पक्ष आपली मते गोळा करतील
संजय राऊत यांना त्यांची अतिरिक्त मते काँग्रेसकडे हस्तांतरित करणार का, असा प्रश्न विचारला असता, आम्ही आमची मते आमच्या उमेदवारांसाठी राखून ठेवू, असे त्यांचे उत्तर होते. सर्व पक्ष आपापल्या उमेदवारांसाठी मते गोळा करतील. इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, राज्यसभेतील पराभवाचा शिवसेनेने मनावर घेतल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. राज्यसभा निवडणुकीत काँग्रेसने आपली अतिरिक्त मते संजय पवार यांच्याकडे हस्तांतरित केली नाहीत, असे सेनेला वाटते. त्याचाच परिणाम म्हणून संजय पवार यांचा भाजपच्या धनंजय महाडिक यांच्याकडून पराभव झाला. यामुळेच यावेळी पक्षाला अतिरिक्त मतांची विभागणी करून कोणताही धोका पत्करायचा नाही.

Advertisement

काँग्रेसच्या अडचणीत वाढ
महाराष्ट्र विधान परिषद निवडणुकीत प्रत्येक उमेदवाराला विजयासाठी 25.91 मतांची आवश्यकता आहे. काँग्रेसकडे सध्या 44 मते आहेत. भाई जगताप आणि चंद्रकांत हंडोरे हे दोन्ही उमेदवार विजयी झाल्यास त्यांना एकूण 52 मतांची गरज आहे. आता ही आठ मते मित्रपक्षांची किंवा इतर छोट्या पक्षांची येतील. तर राष्ट्रवादीकडे 51 मते आहेत. अशा स्थितीत त्यांना केवळ एका जादा मताची गरज असून त्यांचे दोन्ही उमेदवार रामराजे निंबाळकर आणि एकनाथ खडसे विजयी होतील. शिवसेनेकडे एकूण 55 मते आहेत आणि अमेयशा पाडवी आणि सचिन अहिर या दोन्ही उमेदवारांच्या विजयानंतरही त्यांच्याकडे तीन मते शिल्लक राहतील. मात्र, त्यासाठी कोणतेही क्रॉस व्होटिंग नसावे आणि कोणतेही मत अवैध ठरू नये, हे आवश्यक आहे. अशा स्थितीत ती ही मते काँग्रेसकडे हस्तांतरित करू शकतात. भाजपच्या प्रवीण दरेकर, राम शिंदे, श्रीकांत भारतीय, उमा खापरे आणि प्रसाद लाड या पाच उमेदवारांना एकूण 130 मतांची आवश्यकता आहे. त्याच वेळी, विधानसभेत 106 सदस्यांसह भाजपला येथे 24 अतिरिक्त मतांची आवश्यकता असेल.

Advertisement

संयोजनाचा अभाव
अशा नाजूक प्रसंगीही महाविकास आघाडीतील समन्वयाचा अभाव राज्यसभा निवडणुकीनंतर तिथे किती अविश्वास वाढला आहे, हेच दिसून येते. काँग्रेसच्या एका ज्येष्ठ नेत्यानेही ही बाब मान्य केली आहे. आमचे दोन उमेदवार विजयी होण्यासाठी आम्हाला मित्रपक्ष आणि छोट्या पक्षांची आठ मते लागतील, असे ते म्हणाले. मात्र सेना किंवा राष्ट्रवादीकडून मदत मिळण्याची आशा नसल्याने मला यासाठी तयारी करावी लागणार आहे. दुसरीकडे, भाजपला आपल्या उमेदवारांच्या विजयाबद्दल खात्री आहे. पक्षनेते आशिष शेलार म्हणाले की, आमच्याकडे फोलप्रूफ रणनीती आहे. आम्ही आवश्यक मते मिळवू आणि आमचे सर्व उमेदवार विजयी होतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply