Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Global Warming:उन्हाळ्यात ‘या’ विषारी वायूच्या प्रसारामुळे जीवाला धोका वाढला, CSE ने केला धक्कादायक खुलासा

Ozone Gas Risk: गेली अनेक दशके आपण ग्लोबल वॉर्मिंगच्या (Global Warming) परिणामांना सामोरे जात आहोत, पण आता तो भयावह पातळीवर पोहोचला आहे. ‘सेंटर फॉर सायन्स अँड एन्व्हायर्नमेंट’ अर्थात सीएसईच्या ताज्या अहवालानुसार यंदाच्या उन्हाळ्यात विषारी ओझोनच्या (Ozone Gas) प्रसारामुळे समस्या वाढत आहेत.

Advertisement

ओझोन वायूपासून या आजारांचा धोका
या अहवालानुसार, ओझोन अत्यंत विषारी वायूच्या श्रेणीत येतो ज्यामुळे लोकांमध्ये दमा आणि श्वसनाचे आजार होऊ शकतात. सरासरी, दिल्ली-एनसीआरमधील 16 स्थानके मार्च-एप्रिलमध्ये दैनंदिन प्रमाणापेक्षा जास्त होती आणि हे मागील वर्षाच्या तुलनेत 33% वाढले आहे.

Advertisement

यंदाच्या उन्हाळ्यात अनेक विक्रम मोडले
2022 च्या उन्हाळ्याने या वर्षी अनेक विक्रम मोडले असून, उष्णतेच्या बाबतीतही नवा इतिहास रचला आहे. वाढत्या उष्णतेसोबतच या वर्षी ओझोनमध्येही मोठ्या प्रमाणात वाढ झाली असून त्यामुळे दिल्लीची हवा अधिक विषारी होत आहे. ओझोन वायूच्या वाढीच्या बाबतीत राजधानी दिल्ली भारतातील सर्वाधिक प्रदूषित शहरांमध्ये आहे, तर देशाची आर्थिक राजधानी मुंबई दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. या यादीत कोलकाता तिसऱ्या, हैदराबाद चौथ्या, चेन्नई पाचव्या आणि बंगळुरू सहाव्या स्थानावर आहे.

Advertisement

गोष्टी धोकादायक बनल्या आहेत
सीएसईच्या संशोधन आणि वकिलीच्या कार्यकारी संचालक अनुमिता रॉय चौधरी म्हणतात की आपण हवेत पसरणाऱ्या प्रदूषणाच्या प्रमाणात नियंत्रण आणले तरीही आपण जमिनीच्या पातळीवर होत असलेल्या ओझोनच्या वाढीपासून मुक्त होऊ शकत नाही. अनेक सूचना देऊनही ओझोन प्रदूषणाच्या या समस्येला महत्त्व दिले जात नसून या समस्येवर वेळीच पावले उचलली गेली नाहीत, तर हा लोकांच्या आरोग्याचा मोठा प्रश्न बनणार आहे.

Loading...
Advertisement

प्रदूषणामुळे जीवितहानी
2020 च्या स्टेट ऑफ ग्लोबल एअर रिपोर्टनुसार भारतात ओझोनमुळे केवळ प्रदूषणच वाढले नाही तर अनेकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे. सामान्यतः सूर्यास्तानंतर रात्री ओझोनचा प्रभाव कमी असतो, परंतु दिल्ली एनसीआरमध्ये रात्रीच्या वेळीही ओझोनचा प्रभाव तुलनेने जास्त असतो. दिल्लीतील मुंडका, गाझियाबादमधील लोनी आणि वसुंधरा आणि ग्रेटर नोएडामधील नॉलेज पार्क 3 येथे रात्री ओझोनचा प्रभाव दिसून आला आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

त्वरित कारवाई आवश्यक
भारतात झपाट्याने वाढणाऱ्या ओझोन वायूवर तातडीने कारवाई करण्याची गरज आहे. औद्योगिक कारखाने, वाहनांच्या धुरामुळे होणाऱ्या प्रदूषणावर नियंत्रण ठेवणे अत्यंत गरजेचे झाले आहे. यासोबतच प्रदूषणाविरुद्ध राष्ट्रीय स्तरावर सुरू असलेल्या कार्यक्रमात या विषयावर आवश्यक ती पावले उचलण्याची गरज आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply