Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

e-Shram Card: ‘या’ दिवशी येणार तुमच्या खात्यात पैसे , जाणुन घ्या डिटेल्स

e-Shram Card: लाखो ई-श्रम कार्डधारकांसाठी (e-Shram Card) एक आनंदाची बातमी आहे. सर्व काही व्यवस्थित राहिल्यास, पुढील हप्ता लवकरच ई-श्रम कार्डधारकांच्या खात्यात येऊ शकतो. बातमीनुसार, या महिन्याच्या अखेरीस ई-श्रम खातेधारकांच्या खात्यात पैसे येतील.

Advertisement

खरे तर असंघटित क्षेत्रात काम करणाऱ्या कामगारांसाठी ई-श्रम कार्ड योजना सुरू करण्यात आली आहे. आतापर्यंत मोठ्या संख्येने गरजू लोक या योजनेत सामील झाले आहेत. आतापर्यंत या योजनेंतर्गत मिळणारा पहिला हप्ता आधीच जारी करण्यात आला आहे. त्याचवेळी, आता सर्वांनाच दुसऱ्या हप्त्याची प्रतीक्षा आहे.

Advertisement

खरे तर केंद्र सरकार देशातील गरीब आणि आर्थिकदृष्ट्या मागासलेल्या लोकांसाठी अनेक कल्याणकारी योजना राबवत आहे. आरोग्य, शिक्षण, रेशन, घर अशा अनेक फायदेशीर योजना देशात सुरू आहेत. देशात राहणाऱ्या लाखो लोकांनाही याचा लाभ मिळत आहे. या योजनांमध्ये आणखी एक योजना आहे, ती म्हणजे ई-श्रम कार्ड योजना. या अंतर्गत ई-श्रम कार्डधारकांना शासनाच्या वतीने आर्थिक मदत दिली जाते.

Advertisement

ई-श्रम कार्ड योजना कामगार मंत्रालयामार्फत चालवली जाते. त्यातील पहिला हप्ता अनेकांच्या खात्यावर गेला आहे. आता लोक त्याच्या दुसऱ्या हप्त्याची दीर्घकाळ वाट पाहत आहेत. अशा परिस्थितीत ई-श्रम कार्डधारकांसाठी एक आनंदाची बातमी आहे, त्यांना त्याचा दुसरा हप्ता लवकरच मिळू शकतो.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

या दिवशी दुसरा हप्ता येऊ शकतो

Advertisement

बातम्यांनुसार, सरकार लवकरच ई-श्रम योजनेअंतर्गत मिळणारा दुसरा हप्ता जारी करू शकते. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, सरकार या महिन्याच्या अखेरीस लाभार्थ्यांना दुसऱ्या हप्त्याची रक्कम जारी करू शकते.

Advertisement

या पद्धतीने पैसे आले की नाही ते तपासा

Advertisement

जेव्हाही दुसरा हप्ता जारी होईल, तेव्हा तुम्हाला हे पैसे तुमच्या खात्यात आले आहेत की नाही हे अगदी सोप्या पद्धतीने कळू शकते. सर्वप्रथम, यामध्ये तुमच्या नोंदणीकृत मोबाइल नंबरवर एक संदेश येतो, ज्यामध्ये तुमच्या खात्यात पैसे पोहोचल्याची माहिती दिली जाते.

Advertisement

जर तुमच्या मोबाईलवर कोणत्याही कारणास्तव मेसेज आला नसेल, तर अशा परिस्थितीत तुम्ही बँकेत जाऊन तुमच्या पासबुकमध्ये एंट्री मिळवू शकता. अशा प्रकारे तुमच्या खात्यात पैसे आले आहेत की नाही हे देखील तुम्हाला कळू शकते.

Advertisement

ई-श्रम कार्डचे फायदे

Advertisement

याद्वारे तुम्ही सर्व प्रकारच्या सरकारी योजनांचा लाभ घेऊ शकता.

Advertisement

दर महिन्याला तुमच्या खात्यात एक हजार रुपये आर्थिक सहाय्य म्हणून दिले जातील.

Advertisement

भविष्यात, वृद्धापकाळात तुम्हाला कोणत्याही प्रकारच्या आर्थिक संकटाचा सामना करावा लागू नये म्हणून सरकार तुम्हाला पेन्शनच्या स्वरूपात काही रक्कम देऊ शकते.

Advertisement

मजुराच्या घरात मुलगा किंवा मुलगी असेल, त्याला पुढील शिक्षण घ्यायचे असेल, तर त्याचा अभ्यास सुरळीत चालावा म्हणून सरकार त्याला शिष्यवृत्ती देईल.

Advertisement

घर बांधण्यासाठी सरकार कमी व्याजदरात कर्जही देईल

Loading...
Advertisement

जर एखादा मजूर अपघातात अपंग झाला तर त्याला रु.10000 ची रक्कम दिली जाईल, उलट जर तो मरण पावला तर त्याच्या कुटुंबीयांना आर्थिक मदत म्हणून सरकार 200000 रूपये देणार आहे.

Advertisement

असे लोक ई-श्रमिक पोर्टलवर आपली नोंदणी करू शकतात

Advertisement

तुम्ही बांधकाम कामगार, स्थलांतरित मजूर, शेती कामगार, घरकामगार, रजा, कुली, रिक्षाचालक, ब्युटी पार्लर कामगार, सफाई कामगार, गार्ड, नाई, मोची, इलेक्ट्रिशियन, प्लंबर इत्यादी सर्व असंघटित क्षेत्रातील कामगार या पोर्टलवर नोंदणी करू शकतात. आम्ही तुम्हाला सांगतो की नोंदणी करण्यासाठी तुम्हाला EPFO ​​सदस्य असण्याची गरज नाही. तुम्ही सरकारी पेन्शनधारक देखील नसावे.

Advertisement

ई-श्रम कार्डसाठी आवश्यक पात्रता

Advertisement

भारताचा कायमचा रहिवासी असणे आवश्यक आहे.

Advertisement

वयोमर्यादा 15 ते 60 वर्षे दरम्यान असावी.

Advertisement

असंघटित क्षेत्रात काम करा.

Advertisement

ई-श्रमिक पोर्टलवर याप्रमाणे नोंदणी करा

Advertisement

ई-श्रमिक कार्डसाठी अर्ज करण्याची पद्धत अतिशय सोपी आहे. तुम्ही ऑनलाइन अर्जही करू शकता. यासाठी तुम्हाला श्रमिक पोर्टलच्या eshram.gov.in या वेबसाइटवर क्लिक करावे लागेल. त्यानंतर तुम्ही फॉर्म भरा. त्यानंतर तुम्ही ते सबमिट करा. अर्जाची प्रक्रिया पूर्ण केली जाईल. नोंदणीसाठी सरकारने 14434 टोल फ्री क्रमांकही ठेवला आहे. याबाबत अधिक माहिती मिळवू शकता.

Advertisement

ई-श्रम कार्ड बनवण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रे

Advertisement

– आधार कार्ड

Advertisement

मोबाईल नंबर आधारशी लिंक करणे आवश्यक आहे

Advertisement

– मूळ पत्ता पुरावा

Advertisement

– बँक तपशील माहिती

Advertisement

– पासपोर्ट आकाराचे छायाचित्र

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply