Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारतानंतर पाकिस्ताननेही दिला WHO ला धक्का; जाणुन घ्या संपूर्ण प्रकरण

दिल्ली –  जानेवारी 2020 ते डिसेंबर 2021 दरम्यान कोरोनामुळे (Corona) झालेल्या मृत्यूंबाबत जागतिक आरोग्य संघटनेच्या (WHO) अहवालावरून गदारोळ सुरू आहे. भारतापाठोपाठ (India) आता पाकिस्तान ( Pakistan) सरकारनेही देशातील कोविड-19 मुळे झालेल्या मृत्यूंबाबत जागतिक आरोग्य संघटनेचा (WHO) अहवाल फेटाळला आहे. पाकिस्तान सरकारने जागतिक आरोग्य संघटनेच्या डेटा संकलन पद्धतीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे. WHO ने डेटा गोळा करण्यासाठी वापरलेल्या सॉफ्टवेअरमध्ये त्रुटी असल्याचे पाकिस्तान सरकारचे म्हणणे आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

ताज्या अहवालात WHO ने म्हटले आहे की, पाकिस्तानमध्ये कोरोनामुळे 2,60,000 मृत्यू झाले आहेत. ही संख्या अधिकृत आकडेवारीच्या आठ पट आहे. त्याच वेळी, पाकिस्तानमधील अधिकृत नोंदीनुसार, 1.5 दशलक्षाहून अधिक लोकांना कोरोनाची लागण झाली आहे आणि 30,369 लोकांचा कोरोनामुळे मृत्यू झाला आहे.

Advertisement

पाकिस्तानचे आरोग्य मंत्री अब्दुल कादिर पटेल म्हणाले की, आम्ही कोविडच्या मृत्यूंबाबत मॅन्युअली डेटा गोळा करत आहोत. आपल्या आकडेवारीत काहीशेचा फरक असू शकतो, पण हा फरक शेकडो हजारांमध्ये असू शकत नाही. हे पूर्णपणे निराधार आहे. मंत्री पटेल म्हणाले की, जागतिक आरोग्य संघटनेच्या डेटा संकलनाची पद्धत संशयास्पद आहे. ते म्हणाले की पाकिस्तानमधील अधिकाऱ्यांनी रुग्णालये, युनियन कौन्सिल आणि स्मशानभूमींमधून डेटा गोळा केला आहे.

Loading...
Advertisement

डब्ल्यूएचओच्या अहवालाला उत्तर देताना, आरोग्य मंत्रालयाने सांगितले की पाकिस्तानमध्ये अहवाल देणारी यंत्रणा अस्तित्वात आहे ज्या अंतर्गत प्रत्येक कोरोनाशी संबंधित मृत्यूची नोंद जिल्हा स्तरावर केली जाते. हा डेटा संबंधित आरोग्य यंत्रणेद्वारे प्रांतीय स्तरावर पाठविला जातो आणि शेवटी हा एकत्रित डेटा राष्ट्रीय स्तरावर सामायिक केला जातो जो अधिकृत चॅनेलद्वारे अहवाल दिला जातो. मंत्रालयाने म्हटले आहे की NCOC (नॅशनल कमांड अँड कंट्रोल सेंटर) द्वारे केलेल्या मृत्यू ऑडिटमध्ये मोठ्या शहरांमधील स्मशानभूमींचा डेटा देखील समाविष्ट केला गेला आहे.

Advertisement

दरम्यान, तत्कालीन पंतप्रधानांचे आरोग्यविषयक माजी विशेष सहाय्यक फैसल सुलतान म्हणाले की, पाकिस्तानमधील कोरोनाव्हायरस मृत्यूंबाबत डब्ल्यूएचओचे आकडे विश्वसनीय नाहीत. दरम्यान, तत्कालीन पंतप्रधानांचे माजी विशेष सहाय्यक फैसल सुलतान म्हणाले की, पाकिस्तानमधील कोरोनाव्हायरस मृत्यूंबाबत डब्ल्यूएचओचे आकडे विश्वसनीय नाहीत.

Advertisement

उल्लेखनीय बाब म्हणजे, जागतिक आरोग्य संघटनेचा (WHO) अंदाज आहे की, गेल्या दोन वर्षांत, सुमारे 15 दशलक्ष लोकांनी एकतर कोरोना विषाणूमुळे किंवा आरोग्य यंत्रणेवर झालेल्या परिणामामुळे आपला जीव गमावला आहे. विविध देशांनी दिलेल्या अधिकृत आकडेवारीनुसार, मृतांची संख्या साठ दशलक्षांपेक्षा दुप्पट आहे. यापैकी बहुतेक मृत्यू दक्षिणपूर्व आशिया, युरोप आणि अमेरिकामध्ये झाले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply