Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कसे संपणार विजेचे संकट ? ; केंद्र सरकारने आखलाय ‘हा’ महत्वाचा प्लान; वाचा महत्वाची माहिती

दिल्ली : अनेक राज्यांमधील वीज पुरवठा संकट आणि वीज कपात दरम्यान सरकारने सोमवारी कोळशावर चालत नसलेले प्रकल्प पुनरुज्जीवित करण्यावर चर्चा सुरू केली. ‘द ट्रिब्यून’ च्या वृत्तानुसार, ऊर्जा मंत्री आर के सिंह यांनी 7,150 मेगावॅट कोळसा-आधारित प्रकल्पांना पुन्हा सुरू करण्याच्या योजनांवरील बैठकीचे नेतृत्व केले.

Advertisement

कोळशावर चालणारे प्रकल्प पुन्हा सुरू करण्याच्या बैठकीत एप्रिलमध्ये विजेच्या मागणीत 14 टक्क्यांनी मोठी वाढ झाली. देशातील विजेची मागणी 134 अब्ज युनिट्सच्या आतापर्यंतच्या उच्चांकावर पोहोचली आहे. मे महिन्यात विजेची मागणी 222 गिगावॅटपर्यंत वाढेल असा अंदाज आहे. हवामान खात्याने उष्णतेच्या लाटेचा इशारा दिला आहे. वायव्य आणि मध्य भारतात 72 वर्षांतील दुसर्‍या सर्वात मोठ्या उष्णतेच्या लाटेचा सामना करत असलेल्या वायव्य आणि मध्य भारतात मे महिन्यात सामान्य तापमानाचाही अंदाज आहे.

Loading...
Advertisement

मंत्रालयाने 29 एप्रिल रोजी देशभरात सर्वाधिक विजेची मागणी 2,07,111 मेगावॅट होती असे सांगितले. अधिकृत सूत्रांचे म्हणणे आहे, की ऑगस्ट 2021 मध्ये विजेची मागणी 130 अब्ज युनिट्सपर्यंत पोहोचली. असंचालित कोळसा आधारीत वीज प्रकल्पांना पुनर्जिवीत करण्याच्या बैठकीकडून सरकारला काय अपेक्षित आहे ? असे विचारल्यानंतर उर्जा मंत्रालयातील सूत्रांचे म्हणणे आहे की 2,000 मेगावॅटपेक्षा जास्त क्षमतेचे तीन कोळशावर आधारित प्रकल्प चालवण्यासाठी वीज कंपन्यांशी चर्चा सुरू आहे, ज्यामुळे सध्याचे संकट कमी होण्यास मदत होईल.

Advertisement

अनेक राज्यांना वीज कपात करावी लागली आहे आणि लोकांना वीज पुरवण्यासाठी औद्योगिक उपक्रम खंडित करावे लागले आहेत. कारण उष्णतेची स्थिती कायम आहे. देशभरात कडाक्याच्या उन्हात, या आठवड्यात तीन वेळा वीजपुरवठा विक्रमी पातळीवर पोहोचला आहे. रेल्वे बोर्डाचे अध्यक्ष आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी (सीईओ) व्ही. के. त्रिपाठी यांनी रविवारी सांगितले की 2021 च्या तुलनेत यावर्षी कोळशाची मागणी आणि वापर सुमारे 20 टक्क्यांनी वाढला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply