Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture Insurance scam: पिकविमा योजनेत महाघोटाळा..! पहा नेमका काय प्रकार केलाय कागदपत्रात

Please wait..

दिल्ली : जांदली काला (फतेहबाद, हरियाना) या गावात प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेंतर्गत (pm fasal bima yojana) खराब पीक आणि क्रॉप कटिंगचा मोठा खेळ खेळला गेला आहे. या गावातील 400 शेतकर्‍यांनी दोन हजार एकरा क्षेत्रासाठी पीक विमा काढला होता. शेतकऱ्यांनी बँकेमार्फत विमा कंपनीला एकरी 1750 रुपये दिले होते. त्यानंतर झालेल्या पावसाने शेतकऱ्यांच्या पिकांचे मोठे नुकसान झाले. खराब पिकाचे सर्वेक्षण करण्यासाठी कृषी अधिकारी व विमा कंपनीच्या कर्मचाऱ्यांना ड्युटी लावण्यात आली होती. दरम्यान मोठा खेळ खेळला गेल्याचा आरोप आहे. (Pradhan Mantri Fasal Bima Yojana (PMFBY))

Advertisement

शेतकऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, सर्वेक्षणात 80 टक्के नुकसान झाले आहे. मात्र, नंतर कृषी विभागाचे अधिकारी आणि विमा कंपन्यांनी (insurance company) संगनमताने संपूर्ण रेकॉर्डच बदलून टाकले आहे. ज्या कागदपत्रांवर अंगठा व स्वाक्षरी होती ती कागदपत्रे पूर्णपणे बदलल्याचा आरोप शेतकऱ्यांनी केला आहे. सध्या डीसींच्या आदेशावरून भुना पोलिसांनी कृषी विभागाचे चार अधिकारी आणि विमा कंपनीच्या तीन कर्मचाऱ्यांसह सात जणांविरुद्ध गुन्हा दाखल करून तपास सुरू केला आहे. आता या गोंधळाची तार कोणत्या स्तरावर जोडली गेली होती, हे पोलीस तपासात उघड होईल. (The Documents On Which The Farmers’ Signatures And Thumbs Were Affixed, Only Those Records Were Changed)

Advertisement

Advertisement
Loading...

पीक कापणीमध्ये संपूर्ण गावातील सरासरी 23 मण प्रति एकर काढण्यात आली. दलबीर सिंग (शेतकरी आणि जांदली काला गावचे माजी सरपंच), मास्टर रणवीर सिंग यांनी सांगितले की, कृषी विभाग आणि विमा कंपनीच्या लोकांनी संगनमताने पीक कटिंगमध्ये जुने सर्वेक्षण रेकॉर्ड बदलले. शेतकरी दलबीर सिंह यांनी आरोप केला आहे की, प्रथम क्रॉप कटिंग शेतकरी सुरेश जगलान यांच्या शेतात दाखवण्यात आली. त्या शेतात प्रति एकर 22 मण धान्यांचे उत्पादन झाले. दुसरी क्रॉप कटिंग रामप्रसाद यांच्या शेतात दाखवण्यात आली, जिथे 30 मण उत्पादनाची नोंद झाली, तर तिसरी क्रॉप कटिंग रामपालच्या शेतात नोंदवण्यात आली. येथे एकरी 32 धान्याचे उत्पादन दाखविण्यात आले. समशेर सिंग यांच्या शेतात चौथी क्रॉप कटिंग करण्यात आली, जिथे 28 मण पीक उत्पादन दाखवण्यात आले. त्यामुळे कृषी विभाग आणि विमा कंपन्यांच्या पाहणी पथकाने फसव्या पद्धतीने केलेल्या नोंदीतील एकूण 23 मण प्रति एकर सरासरी काढली.

Advertisement

Advertisement

हे क्रॉप कटिंग केवळ कागदापुरतेच मर्यादित होते, जमिनीवर असे काहीही झाले नाही. चौथी क्रॉप कटिंग प्रत्यक्षात नारायणी देवीच्या शेतात करायची होती. त्यामुळे कृषी विभाग आणि विमा कंपनीच्या सर्वेक्षणात सहभागी असलेले लोकच त्यांच्या फसवणुकीत अडकले. जांदली कलानचे माजी सरपंच दलबीर सिंग, माजी सरपंच ईश्वर सिंग आणि मास्टर रणवीर सिंग यांनी सांगितले की, जांदली कलान येथील शेतकऱ्यांच्या शेतात पावसामुळे पिकांचे नुकसान झाल्यानंतर चार महिन्यांहून अधिक काळ कुठेही उत्पादन मिळाले नाही. अनेक शेतकऱ्यांना जमिनीतच उभी पिकांची झाडे तुडवावी लागली. जांदली काला गावातील पीक कापणीच्या गोंधळाबाबत कृषी विभागाचे ब्लॉक कृषी अधिकारी कृष्ण कुमार यांच्याशी अमर उजाला या वृत्तपत्राच्या पत्रकाराने संपर्क साधला असता, त्यांचा मोबाईल क्रमांक बंद येत होता. “उपायुक्तांच्या लेखी आदेशाच्या पत्रानंतर पोलीस अधीक्षकांच्या निर्देशानुसार पीक तोडणी गोंधळप्रकरणी सात जणांवर गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. पोलीस या प्रकरणाचा तपास करत आहेत,” असे कुलदीप सिंग (एसएचओ) यांनी म्हटले आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply