Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Power Crisis: म्हणून योगीराज्यासह ‘त्या’ 7 राज्यातही वीजसंकट; पहा काय घोळ केलाय केंद्रीय यंत्रणांनी

Please wait..

मुंबई : महाराष्ट्र राज्यासह देशातील अनेक राज्यांमध्ये मार्चच्या मध्यापासून सुरू असलेल्या उष्णतेची लाट, विजेची वाढलेली मागणी आणि त्यादरम्यान निर्माण झालेला कोळशाचा तुटवडा यामुळे विजेचा तुटवडा निर्माण झाला आहे. त्यामुळे सात राज्यांमध्ये तासनतास वीज कपात करावी लागली आहे. महाराष्ट्र राज्यात जसा याबद्दल संताप व्यक्त होत आहे. तसाच इतर राज्यातही असेच संकट आलेले आहे. (Demand Increased Due To Heat And Shortage Of Coal Increased Power Crisis, Seven States Forced To Cut Power)

Advertisement

Advertisement

दरवर्षी उन्हाळी हंगामात देशात विजेची मागणी शिखरावर असते. मात्र यंदा कोळशाच्या तुटवड्यामुळे अनेक राज्यांवर संकट अधिक गडद झाले आहे. अधिकृत सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, पंजाब, हरियाणा, उत्तर प्रदेश, राजस्थान, आंध्र प्रदेश, गोवा आणि कर्नाटकमध्ये मार्चच्या मध्यापासून उष्णता वाढली होती. त्यामुळे या राज्यांतील विजेची मागणी पूर्णत: वाढली आहे. अशा स्थितीत या राज्यांना उद्योग आणि कृषी क्षेत्रासाठी वीजपुरवठा कार्यक्रमाचे वेळापत्रक पुनर्संचयित करावे लागले. त्यांनाही अनेक तास कापावे लागतात. येत्या काही दिवसांत देशातील काही राज्यांना वीज संकटाचा सामना करावा लागणार असल्याचे मानले जात आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

एप्रिलच्या पहिल्या पंधरवड्यात देशातील विजेच्या मागणीने 38 वर्षांचा उच्चांक गाठला आहे. दरम्यान, युक्रेनच्या संकटामुळे आयात कोळशाच्या पुरवठ्यावर परिणाम होऊ लागला. त्यामुळे देशातील औष्णिक वीज केंद्रांमधील कोळशाचा साठा झपाट्याने कमी होऊ लागला. साधारणपणे, कोळसा प्रकल्प पूर्ण क्षमतेने चालवण्यासाठी 26 दिवसांचा साठा आवश्यक असतो, परंतु कोळसा समृद्ध राज्ये वगळता, तेथे तीव्र टंचाई होती. राष्ट्रीय स्तरावर ते 36 टक्क्यांवर आले आहे. ओडिशा, झारखंड आणि छत्तीसगडचा समावेश अनेक कोळसा राज्यांमध्ये होतो. बंगालमध्ये कोळशाचा साठा सामान्यपेक्षा 1 ते 5 टक्के कमी, राजस्थानमध्ये 1 ते 25 टक्के, यूपीमध्ये 14 ते 21 टक्के आणि मध्य प्रदेशात 6 ते 13 टक्के होता. देशातील राष्ट्रीय सरासरी स्टॉक देखील गेल्या आठवड्यात सामान्य पातळीपेक्षा दोन टक्क्यांनी घसरून 36 टक्क्यांनी घसरला.

Advertisement

Advertisement

सध्या पीक अवरमध्ये देशातील विजेची एकूण मागणी १,८८,५७६ मेगावॅट इतकी नोंदवली जात आहे. यामध्ये केवळ 3,002 मेगावॅटचा तुटवडा असल्याचे सांगण्यात येत आहे, तर दुसरीकडे अनेक राज्यांमध्ये प्रचंड तुटवडा जाणवत आहे. त्यांना कापण्यास भाग पाडले जात आहे. यामुळेच राज्ये केंद्राकडे अतिरिक्त वीज मागत आहेत. मध्य प्रदेश आणि पंजाबही केंद्राकडे अधिक शक्तीची मागणी करत आहेत. त्याच वेळी, 10 वर्षांत प्रथमच, हरियाणाने आपल्या औष्णिक ऊर्जा प्रकल्पांसाठी कोळसा आयात करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply