Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बिहारमध्ये राजकीय भूकंप: दोन दिग्गज नेते आले एकत्र; नितीश कुमारांची वाढणार अडचण

दिल्ली – शरद यादव (Sharad Yadav) यांनी रविवारी त्यांचा पक्ष लोकतांत्रिक जनता दल (LJD) लालू प्रसाद यादव (Lalu Yadav) यांच्या राष्ट्रीय जनता दल (RJD) मध्ये विलीन केला. मे 2018 मध्ये भाजपसोबत युती करून नितीश कुमार (Nitish Kumar) यांच्यापेक्षा वेगळा मार्ग स्वीकारणारे शरद यादव आता तेजस्वी यादव (Tejaswi Yadav) यांच्या नेत्याच्या भूमिकेत दिसणार आहेत.

Advertisement

चारा घोटाळ्यात शिक्षा भोगत असलेले लालूप्रसाद यादव यांच्या अनुपस्थितीत ते तेजस्वी यांना त्यांच्या राजकीय अनुभवाने पुढे नेतील. त्या बदल्यात राजद त्यांना राज्यसभेवर पाठवू शकते. त्यामुळे शरद यादव यांच्या राजकीय जीवनाला नवी ऊर्जा मिळणार आहे. 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर शरद यादव यांची ही बदली महत्त्वाची ठरू शकते. ते बिगर-भाजप राजकीय पक्षांना एकत्रित करण्यातही महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतात.

Advertisement

Kharediwala फॉर एव्हरीवन..! होय, आता आम्ही घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Advertisement

मध्य प्रदेशातून राजकीय इनिंगला सुरुवात करणारे शरद यादव आता 74 वर्षांचे झाले आहेत. आतापर्यंत ते सात वेळा लोकसभा आणि तीन वेळा राज्यसभेत पोहोचले असून अनेक महत्त्वाची मंत्रालये त्यांनी सांभाळली आहेत. आपल्या प्रदीर्घ राजकीय कारकिर्दीत ते मागासलेल्या आणि दलितांचा आवाज म्हणून उदयास आले आणि त्यांनी बिहारच्या राजकारणात आपले स्थान निर्माण केले. गैर-भाजप पक्षांना एकत्र करण्यात मोलाची भूमिका बजावून त्यांनी भारतीय राजकारणात आपली योग्यता सिद्ध केली.

Advertisement

बदललेल्या राजकीय वातावरणात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा विजय रथ रोखणे कठीण होत चालले आहे. त्यांना रोखण्यासाठी विरोधी पक्ष सर्व रणनीती आखत आहेत. अशा परिस्थितीत विरोधी पक्षांना एका व्यासपीठावर आणण्यात शरद यादव महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतात. विविध राजकीय पक्षांच्या राजकारण्यांशी त्यांचे वैयक्तिक संबंध यात प्रभावी ठरू शकतात.

Loading...
Advertisement

मधेपुरा लोकसभा मतदारसंघातून चार वेळा विजय आणि पराभवाची चव चाखणारे शरद यादव आजही मागासवर्गीयांचे मोठे नेते मानले जातात. बिहारच्या राजकारणात ते आपल्या राजकीय अनुभवाचा फायदा तेजस्वी यादव यांना देतील, असे मानले जात आहे. बिहार विधानसभा निवडणुकीत सर्वात मोठा पक्ष म्हणून उदयास आल्यानंतरही तेजस्वी यादव निवडणुकीच्या निकालाला त्यांचा विजय म्हणून रूपांतरित करू शकले नाहीत. त्यावेळी राजदमध्ये राजकीयदृष्ट्या अनुभवी नेत्याची उणीव स्पष्टपणे जाणवत होती, जो आपल्या राजकीय चातुर्याने विजयाकडे नेईल. आता ही पोकळी शरद यादव भरून काढू शकतात.

Advertisement

तेजस्वी यादव भावी नेते
प्रकृती अस्वास्थ्यामुळे खुर्चीवर बसून शरद यादव यांनी यावेळी उपस्थित कार्यकर्त्यांना व इतरांना संबोधित केले. भडकलेल्या आवाजातही त्यांनी बदलाचे संकेत देण्याचा प्रयत्न केला आणि तेजस्वी यादव यांचे भविष्यातील नेते असे वर्णन केले. त्यांनी कार्यकर्त्यांना सांगितले की, आता राजद त्यांचा पक्ष आहे. ते मजबूत करावे लागेल. ते म्हणाले की, यूपी निवडणुकीपासून धडा घेत सर्वांनी संघटित होऊन सामाजिक न्यायाचा लढा पुढे नेला पाहिजे.

Advertisement

प्रकृतीच्या कारणास्तव आपण दौरा करू शकणार नसून, दिल्लीत बसून तेजस्वी यादव यांना बळ देण्याचे काम करणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. अखिलेश यादव यांच्यासह सर्व विरोधी पक्षांना एकत्र आणून 2024 मध्ये भाजपला तगडे आव्हान देणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. ते म्हणाले की, सरकार केवळ हिंसाचार आणि फाळणीच्या जोरावर राज्य करत असून, त्याला चोख प्रत्युत्तर देऊन देश, संविधान आणि समाज वाचवण्याची गरज आहे. ते म्हणाले की, बिहार ही क्रांतीची भूमी आहे. आज बिहारमधूनच देश वाचवण्याचा संदेश येत आहे. तो परिणामाकडे नेईल.

Advertisement

तेजस्वी यादव यांनी शरद यादव यांचा आरजेडी कॅम्पमध्ये प्रवेश करणे हा समाजवादी विचारसरणीचा विजय असल्याचे म्हटले आहे. ते म्हणाले की, देशाचे राजकारण आणि घटनात्मक संस्थांची विश्वासार्हता यावेळी धोक्यात आली आहे. ते वाचवण्यासाठी सर्वांनी एकत्र येणे गरजेचे आहे. शरद यादव आणि त्यांच्या सर्व कार्यकर्त्यांना त्यांच्या पक्षात पूर्ण सन्मान मिळेल, असे ते म्हणाले. 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीसह पुढील बिहार विधानसभा निवडणूक हे त्यांचे पुढील लक्ष्य असल्याचे त्यांनी वर्णन केले. ते म्हणाले की, शरद यादव यांच्या आजच्या हालचालीमुळे इतर विरोधी पक्षांनाही मोठा संदेश मिळणार आहे.

Advertisement

मीसा भारती, शिवानंद तिवारी, मनोज झा, नवल किशोर आणि इतर नेत्यांच्या उपस्थितीत तेजस्वी यादव म्हणाले की, बिहारच्या जनतेने त्यांना सरकार स्थापन करण्यासाठी पाठिंबा दिला होता, परंतु जनतेचा हा जनादेश नाकारण्यासाठी हेराफेरी करण्यात आली. पुढील निवडणुकीत जनता त्याचा योग्य हिशोब देईल, असेही ते म्हणाले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply